[CR] 20 อัลบั้มเพลงไทยสากลยอดเยี่ยมประจำปี 2016

สวัสดีครับ เจอกันปีละครั้งครับ
ปี 2016 เป็นปีที่เราไม่อยากให้มีอยู่ หรือก้าวข้ามมันโดยเร็วได้ยิ่งดี
เป็นปีที่โหดร้ายสำหรับแฟนเพลงทั่วโลก
เดวิท โบวี่, เกลนน์ ฟราย, ปริ๊นซ์, เลนนาร์ด โคเฮน และจอร์จ ไมเคิล เรียงคิวจากเราไปตั้งแต่ต้นปีถึงปลายปี
และเป็นปีแห่งความสูญเสียครั้งยิ่งใหญ่ของปวงชนชาวไทย คีตราชัน อัครศิลปิน หรือคำใดที่จะกล่าวแทนความหมายทั้งปวงได้
ซึ่งนับแต่นั้นมา การฟังเพลง พรปีใหม่ และเพลงพระราชนิพนธ์อีก 47 เพลงของผม ไม่มีวันที่จะรู้สึกเหมือนเดิมเลย

แผ่นเสียงกลับมาฮิตใหม่แบบถล่มทลายแล้ว เมืองนอกนี่ยอดขายสูงกว่าดาวน์โหลดแล้ว
ใครที่ยังไม่มีอาจจะต้องคิดละ เราตกเทรนด์ไปรึเปล่า ตอนนี้จะเริ่มเก็บก็ยังทันนะ
แต่ในเมืองไทย ที่ออกใหม่เกือบทั้งหมดเป็น Reissue
แถมราคาแพงด้วย คือกะว่าขายเฉพาะกลุ่มบน
ก็เลือกซื้อกันไปครับ ผมว่าเอาที่ชอบจริง ๆ ไม่ต้องรับหมดหรอก มันเยอะอยู่นะ

หันมามองวงการเพลงไทยในปัจจุบัน ถ้ามองเป็นเพลง ๆ ไม่เป็นอัลบั้ม จัดว่าดีครับ
เด็กรุ่นใหม่ ฝีมือดี ทำเพลงเจ๋ง ๆ กันเยอะแยะเลย อยู่ที่ว่าหากันเจอรึเปล่า
ถ้าอยากฟังอะไรดี ๆ ผมว่าเวลานี้เวป ฟังใจ ดีสุดแล้ว https://www.fungjai.com/
ที่นั่งเขียนอยู่ตอนนี้ ผมว่าเหมือน ๆ จะได้กลิ่นซาวนด์ใหม่ ๆ มาแล้ว
หลังจากนี้ เพลงเหมือนจะตกยุคกันอีกเยอะเลยแหละ คอยดู

แต่ด้วยความที่ปีนี้ไม่มีงาน Cat Expo (ซึ่งเราเข้าใจได้)
จึงทำให้ปีนี้ศิลปินทั้งหลายกั๊กอัลบั้มไว้ออกต้นปี 2017 แทน
ปีนี้อัลบั้มที่ผมคัดมาเลยน้อยหน่อยนะครับ
ปลายปีเราเลยได้ฟังเพลงส่วนใหญ่ที่แต่งเพื่อในหลวงแทน
ก็ไม่มีเบื่อครับ ผมเชื่อว่าเพลงทุกเพลงล้วนแต่งออกมาจากใจทั้งสิ้น
มีแต่ความสามารถที่ต่างกัน และเวลาที่ใช้ที่ต่างกันเท่านั้น เราก็เลือก ๆ ฟังกันไป
แถมยังมีเพลงพระราชนิพนธ์ต่าง ๆ ให้ฟังอีกเยอะแยะมากมาย รวมทั้งที่ศิลปินต่าง ๆ ตีความออกมาอีกเยอะเลย
ลืมตาอีกทีก็ 2017 แล้วครับ

เอาละมาเข้ากติกาที่ตั้งไว้ทุกปีก่อนดีกว่า กติกาของผมมีอยู่ว่า
1. อัลบั้มคืออัลบั้ม มีวางขายหรือจ่ายแจก มีให้ฟังเป็น streaming ก็นับครับ
2. รวมฮิทไม่นับ คอนเสิร์ตไม่นับ เอาของคนอื่นมาทำใหม่เกินครึ่งอัลบั้มก็ไม่นับเป็นอัลบั้มงานรวมศิลปินต้องเป็นเพลงใหม่หมดและถ้าให้ดี ขอให้มีคอนเซปท์อัลบั้มด้วย
3. ซิงเกิ้ล 4 เพลงไม่สามารถติด Top 20 ได้  
4. ศิลปินควรจะมีอย่างน้อยสองอย่างในสามอย่าง ต่อไปนี้ “แต่งเอง เล่นเอง ร้องเอง”

สุดท้ายเลย ขอขอบคุณเวปพันทิปกับพื้นที่ดี ๆ แห่งนี้ครับ ปีหน้าพบกันใหม่ครับ

รับฟังทุกความคิดเห็นเหมือนเดิมครับ
ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ

เลเล่เล้
มีนาคม 2560
https://twitter.com/laylaidlaid
ชื่อสินค้า:   เพลงไทยสากล
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่