เรียนจบม.6 มา 1 ปี ต่อปวส. ดีไหม หรือดรอปอีกปีหาเงินต่อมหาลัย ?

อยากรู้ครับว่าถ้าเรียนปวส. สาขาคอมธุรกิจ หรือ คอมเทคโนโลยี จะหางานได้ไหมครับ แล้วจะเรียนไหวรึเปล่าเพราะไม่ได้จบ ปวช สายตรงมา บางคนก็บอกเรียนแล้วหางานยากตกงาน เพราะไม่รับปวส รับแต่ป.ตรี ยังไงก็ต้องต่อมหาลัย ผมไม่แน่ใจว่าถ้าสอบเทียบโอนไปมหาลัยจะเรียนกี่ปี บางคนบอกเรียนใหม่หมดก็มี เขาวัดกันที่อะไรบ้างครับ และจากที่หาศึกษาหลายๆคนก็บอกว่าบางที่ก็ไม่รับนักเรียนต่อเนื่องเลย ขนาดปวชปวสยังลำบาก แล้วผมเป็น ม.6 ปวส มันเหมือนครึ่งๆกลางๆ ไม่สุดซักอย่าง เขาจะรับไหมถ้าเรียน หรือผมควรหยุดไปอีกปีทำงานหาเงินเข้ามหาลัย 4 ปียิงยาวไปเลยเพื่อความชัวร์ ขอผู้มีประสบการ์ณชี้แนะด้วยครับ

ย่อคำถามมาสั้นๆสำหรับคนขี้เกียจอ่านนะครับ
1. ม.6>ปวส. คอมธุรกิจ และ คอมเทคโนโลยี อันไหนโอกาสหางานง่ายกว่า และความยากง่ายประมาณไหนบ้าง
2. ม.6>ปวส. โอกาสหางานได้ยากไหม เพราะไม่ได้จบ ปวช เป็นสายครึ่งๆกลางๆ
3. ม.6>ปวส.>มหาลัย ใช้เวลากี่ปีถึงจบมหาลัยถ้าวุฒิปวส.ไปต่อ และหาที่เรียนยากไหม และเป็นที่นิยมของบริษัทเท่า ป.ตรีรึเปล่า
4.หรือทางเลือกสุดท้ายคือ หยุดเรียนไปอีกปีเพื่อหาเงินเรียนมหาลัยยิงยาว 4 ปีดีกว่า เพราะอะไรบ้างครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่