ภาพจากกล้อง Sony NEX-5N แบบบ้านๆ และรบกวนถามระหว่า sony rx100 v กับ a6300 แนะนำทีค่ะ

สนใจ sony rx100 v ที่ออกใหม่ เพราะขนาดเล็ก แต่เห็นหว่าแบตหมดไว
ส่วนตัวเก่าใช้ Sony nex-5n ซึ่งชอบมาก แต่คิดว่าใหญ่ไป หนัก และไม่เคยได้เปลี่ยนเลนส์(ใช้แต่ที่แถมมา) จึงตัด mirrorless ออก

อยากได้กล้องที่พกพาสะดวก ท่องเที่ยว ใช้ไม่ยุ่งยาก เน้นถ่ายวิว ชมบ้านชมเมือง ถ่ายเก็บได้กว้างๆ และถ่ายซูมพวกอาหาร
ขอที่โฟกัสเร็ว ยกขึ้นยกลงกดถ่ายได้ไว ถ่ายหน้าชัดหลังเบลอได้ไม่ยาก อัพลงโซเชียล/ส่งเข้ามือถือได้เลย

เราเที่ยวเอง เดินถือกล้องทั้งวัน เดินเป็นสิบๆกิโล
ถ้าจะลงทุนซื้อกล้องสักตัว rx100 v หรือ a6300 คุ้มค่ากว่ากันคะ งบไม่เกิน 3x,xxx ค่ะ

ขอรีวิว ภาพจากกล้องเก่า
ถ่ายแบบไม่มีฝีมือ ไม่มีความรู้ เผื่อจะช่วยในการให้คำแนะนำกล้องได้ค่ะ
ภาพที่ชอบถ่าย คือแนวประมาณนี้ แล้ว rx100 v จะถ่ายได้แบบนี้ หรือดีกว่าคะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่