จะสอบรับราชการทหาร จะเลือกสอบเข้าเหล่าไหนดี?

คือ.... ผมเป็นเด็กคนหนึ่งที่อยากรับราชการทหารมาก เคยไปสอบครั้งหนึ่งที่ ร.ร.เตรียมทหาร ติดสำรองที่ 2 ของเหล่าทหารบก (ปีสุดท้าย
จนมาถึงบัดนี้ จะขึ้น ม.6 เเล้ว ผมหวังที่จะสอบเข้า ร.ร.ชุมพลทหารเรือ ร.ร.นายสิบทหารบก เเละ ร.ร.จ่าอากาศ ผมเลยตั้งคำถามให้พี่ๆน้องๆ
หรือรุ่นพี่ที่เรียนอยู่หรือจบมาจาก ร.ร. ดังกล่าว ที่มีความรู้ด้านนี้ช่วย วิสัชชนา(ตอบ) ให้หน่อยนะครับ
       1. ข้อสอบของเหล่าไหนง่าย - ยากกว่ากัน
       2. ในใจผมอยากสอบเข้า ร.ร.ชุมพลทหารเรือ ในพรรคเหล่ามี 22 พรรคเหล่า ควรเลือกพรรคเหล่าไหนดี
       3. ทางกองทัพเรือต้องการ พรรคเหล่าไหนมากที่สุด
       4. หากสอบเข้าได้เเล้ว ควรเตรียมตัวอย่างไรบ้าง (จ่าทหารเรือ)
       5. หากพี่ๆมีข้อเสนอหรือข้อมูบที่น่าสนใจในเหล่าอื่นๆ ช่วยคอมเม้นในใต้คิปชั่นด้วยน่ะครับ
ที่ผมถามเเบบนี้ จะได้รู้ว่าควรเทใจไปทางไหน จะได้เตรียมความพร้อมตัวเองตั้งเเต่เนิ่นๆ เช่นอ่านหนังสือ จะได้อ่านหนังสือตรงเหล่า
ออกกำลัง จะได้เตรียมความพร้อมของร่างกายถูก เช่นว่ายน้ำ เป็นต้น
*หากพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ หรือรุ่นพี่ที่จบมากจากสถาบันแห่งนี้ พอจะให้ความรู้ผมได้ ช่วยวิสัชชนา (ตอบ) ให้ด้วยนะครับ
** ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ **

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่