ถามหาไฟสว่างๆไฟตู้ปลาของผมไม่ค่อยสว่างเลยใครรู้เข้ามาบอกทีครับ

กระทู้คำถาม
ผมมีตู้ขนาด 24 นิ้วอยู่และผมเอามอสพันกับรากไม้มาใส่ไว้ในตู้ใส่น้ำใส่ปลามันก็พอดูได้ จากนั้นเลยลองใช้เป็นโคมไฟตั้งโต้ะให้แสงสว่างกับมอสในตู้เป็นหลอดตะเกียบแต่โคมไฟตั้งโต้ะมันให้ความสว่างไม่ทั่วถึงเพราะหลอดมันเล็ก  จากนั้นจึงลองไปหาซื้อหลอดฟลูออเรสเซนต์มาติดแทน พอติดเข้าไปหลอดไฟฟลูออเรสเซนต์ที่พึ่งซื้อมาสว่างน้อยกว่าโคมไฟตั้งโต้ะอันเดิมอีกเหมือนเสียเงินไปฟรีๆเลยครับควรทำอย่างไรดี
ไฟที่พึ่งซื้อมาเป็นหลอด silver light 12000 k 1หลอด กับรางอีกอันนึงครับ
ไฟที่ติดไม่ค่อยสว่างเลยไม่รู้ว่ามอสที่เลี้ยงเอาไว้จะเป็นอะไรรึเปล่าใครรู้วิธีทำให้ไฟสว่างและเป็นหลอดแบบไหนดี ช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมเป็นมือใหม่ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่