จักร Brother เย็บหนังนิ่มแล้วฝีเข็มถี่มาก ต้องปรับฝีเข็มตรงไหน อย่างไรบ้างคะ มือใหม่หัดขับค่ะ

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องจักรเย็บผ้า  กำลังทำกระเป๋าหนัง Vinyl แบบนิ่มๆ แต่ว่าใช้จักรยี่ห้อ Brother รุ่น Runway XR9500PRW เวลาเย็บผ้าคอตตอน ฝีเข็มสวยงามมากค่ะ แต่พอเริ่มเย็บหนัง ฝีเข็มถี่มากค่ะ ไม่สวยเลยค่ะ เพิ่งซื้อมาใหม่ ไม่กล้าปรับอะไรมากมาย พอจะมีใครเคยปรับจักรยี่ห้อนี้บ้างมั้ยคะ ต้องทำอย่างไรถึงจะได้ฝีเข็มสวยๆ ในคู่มือบอกว่าให้ใช้ด้าย cotton (คอตตอน) แต่เคยซื้อด้าย nylon (ไนล่อน) มาลองใส่เข็มแล้วเย็บ เพราะคิดว่าหนังจะหนากว่าผ้าธรรมดา แต่ก้อ...ไม่ได้เรื่องค่ะ กลัวจักรพังเลยหยุดแล้วใช้ด้ายคอตตอนต่อไปค่ะ และคิดว่าไม่น่าจะเป็นเพราะด้าย

คำถามต่อมาคือ เคยใช้แต่จักรซิงเกอร์สมัยป้าๆน้าๆเคยสอน ว่าต้องหยอดน้ำมันจักรด้วย แต่จักร Brother ตัวนี้เคยอ่านในกูเกิ้ล บางคนว่าจักรเป็นแบบ Self oiling อืมมมมม! เข้าข่ายสับสนละค่ะงานนี้ ขอคำตอบเรื่องน้ำมันด้วยนะจร้า

รอคำตอบนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าจร้า อมยิ้ม13
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่