งบกำไรสุทธินี่หักโบนัสของพนักงานหรือยังครับ

กระทู้คำถาม
งบกำไรสุทธิที่แสดง นี่หักโบนัสที่จะให้พนักงาน แล้วหรือยังครับ

เช่น กำไรต่อหุ้น 2 บาท (แล้วบริษัทแจ้งจะจ่ายปันผล 1.5 บาท ต่อหุ้น)

สงสัยว่าอีก 0.5 บาท จะนำไปจ่ายโบนัสพนักงานได้ไหม หรือมีการหักสำรองไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หักแล้วครับ

ถือเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานของบริษัท

ที่จ่ายปันผลไม่เต็มก็จะเก็บเป็นกำไรสะสมของบริษัท หรือสำรองเป็นกระแสเงินสด เพื่อลงทุนก็ได้ หรือนำไปปันผลระหว่างกาล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่