คุณคิดว่าควรทำยังไงให้ลูกน้องเจน Y ที่เก่งๆอยู่กับเรานานๆครับ ?

ลูกน้องรุ่นเจน Y ที่รับเข้ามาหลายคนเก่งถึงเก่งมากครับ สอนงานไม่นานเขาก็เข้าใจและพัฒนาต่อเนื่อง แต่ส่วนใหญ่มักอยู่กับเราแค่ 1-2 ปี ถึงจะขึ้นเงินเดือนหรือปรับตำแหน่งก็รั้งเขาไว้ไม่ได้ ส่วนใหญ่เหตุผลคือเรื่องออกไปหาความท้าทายใหม่ คุณคิดว่าควรทำยังไงให้ลูกน้องเจน Y ที่เก่งๆอยู่กับเรานานๆครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 16
ในฐานะ Gen Y คนนึงขอตอบว่า หลักๆ ชอบความแฟร์และความท้าทายครับ
1. ความแฟร์ คือ ใช้เยอะไม่ว่า ขอให้ค่าตอบแทนคุ้มค่าก็พอครับ
จุดประสงค์ของการทำงานคือ "ทำมาหากิน" ไม่ใช่ "ทำงานการกุศล"
เพราะฉะนั้นแน่นอนว่าเรื่องเงิน โบนัส และสวัสดิการต้องมาเป็นอันดับแรก

2. ความท้าทาย คือ ตัวงานได้ใช้ความรู้ความสามารถและพัฒนาศักยภาพของเราอย่างเต็มที่
ชอบการทำงานเป็นทีม ช่วยเหลือรับฟังความคิดเห็นกัน ชอบงานแบบมีส่วนร่วมมากกว่าทำตามคำสั่ง
และที่สำคัญต้องมีโอกาส "ก้าวหน้า" ถ้าผลงานดี ถ้าอยู่ซัก 2 ปีไม่มีวี่แวว ก็สวัสดีครับผม

ผมให้ความสำคัญกับคำว่า "รักงาน" (ทำงานให้ออกมาดีที่สุด) มากกว่า "รักองค์กร" (ความจงรักภักดี)
เพราะถือว่าเรามาทำงานแลกเงิน ต้องทำให้ดีที่สุด มันคือศักดิ์ศรีของตัวเราเอง
ส่วนจะรักองค์กรมากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กับสิ่งที่เค้ามอบให้และสิ่งที่ทำกับเราครับ

ผมถือว่าไม่มีใครเป็นบุญคุณต่อใคร เป็นการบาลานซ์ผลประโยชน์ต่างตอบแทน
และไม่ชอบการถูกเอาเปรียบ ทั้งเรื่องเงิน เรื่องงาน เรื่องคนครับ ไม่ชอบวัฒนธรรมเจ้ายศเจ้าอย่าง ผู้ใหญ่ข่มผู้น้อย
ไม่ชอบการปฏิบัติกับพนักงานเหมือนทาสเหมือนฟันเฟืองเครื่องจักรเอาไว้ทำงาน แต่อยากให้มองว่าเป็นทรัพยากรที่มีค่ามี Value

ไม่รู้ช่วยได้หรือเปล่า อาจจะไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้ซะทีเดียวนะครับ 555
ความคิดเห็นที่ 9
คุนต้องมี career path ที่เกิดขึ้นได้จิง ไม่ใช่ภาพลวงตา

คุนต้องมีระบบการให้รางวัลจิง ให้เค้าเห็นว่า ความสามารถ การทำงานเค้า มีคนเห็นค่า เหนือกว่าพวกนั่งๆนอนๆในบริษัท

คุนต้องสร้างความท้าทายให้กับเค้า

คุนมีทัศนคติที่ดี มาถูกทางแล้ว ผมเห็นบริษัทส่วนใหญ่มักจะโทษพนักงานว่าไม่จงรักภักดีกับองค์กรมั้ง เบื่อที่จะรับคนเก่งๆเข้าไปทำงานมั้ง

เราต้องรับคนเก่ง แล้วต้องหาทางทำให้คนเก่งอยู่กับเราต่างหาก

ดีมากคับ
ความคิดเห็นที่ 7
มุมนึง

ตัวหัวหน้าเองก็ต้องเก่งพอที่จะให้ลูกน้องเคารพเหมือนกันครับ

และคนวัยนี้มองว่าชีวิตมันสั้นครับ เขาจะไม่มีทางเสียเวลากับอะไรที่ไม่ใช่เด็ดขาด

ผู้ใหญ่อาจจะมองว่าคนวัยนี้ไม่มี loyality แต่ผมมองกลับว่าก็มาทำงานเอาเงินอะ ไม่ได้มาเอาคะแนนจงรักภักดี

ปล. สิ่งที่คนวัยนี้ทำมันก็คือเงาสะท้อนจากความล้มเหลวของคนยุคก่อนๆนั่นแหละครับ
ความคิดเห็นที่ 14
Gen Y ช่วงอายุน้อยๆ ยังไงเงินก็มาอันดับหนึ่งครับ เงินเดือนที่ขึ้นให้ส่วนใหญ่ยังไงก็ไม่เท่ากับที่ได้จากที่ใหม่
สิ่งที่ Gen นี้มองตามมาก็คือความสบาย บางครั้งเงินน้อยกว่าแต่งานสบายกว่าเยอะก็รับได้ครับ
แต่ถ้าอายุมากขึ้น สิ่งที่มองตามมาก็คือความมั่นคง ตำแหน่งหน้าที่ในสังคม สุขภาพและครอบครัว

ความคิดเห็นที่ 4
หาความท้าทายให้พวกเขา ถ้าหาให้เขาไม่ได้ เขาก็ไปครับ

ปัจฉิมลิขิต งานท้าทาย ไม่ใช่ให้งานเยอะ ไม่ใช่ให้เงินเยอะ ไม่ใช่ให้งานยาก ไม่ใช่ให้งานที่ตนเองคิดว่าท้าทาย แต่เป็นงานที่เขาต้องรู้สึกว่าเป็นงานที่ทำแล้ว สามารถผ่านมันไปได้ มันจะเกิดคุณค่าในตัวเขา มันจะเกิดความภาคภูมิใจในตัวเขา และต้องเข้าใจว่า คนเก่งจะอยู่ไม่เกินห้าปีโดยปกติ จะอยู่เกินจากนี้ก็ต้องมีตำแหน่งให้เขาขึ้นครับ ถ้าไม่มีให้ขึ้น คนเก่งยังไงก็ต้องไปครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่