ช่วงนี้เศรษฐกิจแย่มาก หรือเราคิดไปเองค่ะ รู้สึกแย่ถึงขนาดเราอยากลาออกจากราชการไปทำงานต่างประเทศ

ตามหัวข้อเลยค่ะ  มีใครคิดเหมือนกันไหมค่ะ
ว่าเศรษฐกิจ  ไม่ดีเลย
ค้าขายเป็นแบบเงียบ ๆ
ใครมีวิธีรับมือไหมค่ะ 55555+ (หัวเราะกลบเกลื่อนความเครียด)

.........
เพิ่มเติมนะค่ะ......
ดิฉันรับราชการอยู่หน่วยงาน  อบต.ค่ะ
ทำตำแหน่ง เกี่ยวกับงานพัสดุ (ถ้าใครอยู่วงการนี้จะรู้ถึงหน้างานดีค่ะ)
ที่สอบบรรจุตำแหน่งนี้ เพราะว่า เห็นว่า เค้ารับเยอะค่ะช่วงนั้น
ช่วง  ปีแรก ๆ  - 3 ปี  เคยทำงาน ตั้งแต่ 8 โมงเช้า ถึง 6 โมงเย็น
มีบ้างที่อยู่  2 ทุ่ม หรือเคยดึกสุด เที่ยงคืน (เคยมีเพื่อนทำสถิติอยู่ถึง ตี 3 )

ปัจจุบัน เงินเดือน อยู่ที่ 14xxx
อาจจะเริ่มเหนื่อย เริ่มเพลีย ที่ เห็น บางคนแทบไม่มาทำงาน ก็ได้เงินเดือน
มันมีอะไรอีกหลายอย่าง ที่คนในวงการ อบต. รู้กัน แต่เราไม่อยากเล่าไปมากกว่านี้ค่ะ

ปัจจุบันแต่งงาน กับ สามี (อาชีพธุรกิจส่วนตัว)  
ที่คิดอยากไปเมืองนอก ก็ไม่คิดว่าจะสบายหรอกค่ะ
เพียงแค่ คิดไม่ออก เกี่ยวกับปัญหาเรื่องเงิน

สุดท้าย ขอบคุณ ทุก ๆ คอมเมนต์ค่ะ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น
ทั้งแง่บวก และแง่ต่าง ๆ นา ๆ ตามประสาคนร้อยพ่อพันแม่ รับฟังทุกความเห็นค่ะ

..................................
ต้องขอโทษด้วยนะคะ สำหรับทุกคนที่เข้ามาอ่านแล้วเกิดอาการ "งง"
และขอโทษ ที่ตั้งกระทู้ ไม่ เคลียร์
ดิฉันเครียดแทนสามี ที่มีอาชีพค้าขายค่ะ
ทุนเดิม ก็มีความเครียดกับงานประจำอยู่แล้ว
บวกกับฟังข่าว รัฐฯ บอกตลอดว่าเศรษฐกิจดี
มันเลยมีความสับสนตั้งแต่ ตั้งกระทู้ค่ะ
ขอน้อมรับผิด แต่เพียงผู้เดียวนะคะ ที่ทำให้หลายคน "งง" ได้ขนาดนี้
ไม่คิดว่า กระทู้ของตัวเองจะกลายเป็นที่น่าสนใจขนาดนี้หน่ะค่ะ
เพราะแต่ก่อน แค่มีเพื่อนสมาชิกทักมาร่วมแสดงความเห็นแค่ 9-10 คน ก็ยินดีมากแล้วค่ะ

ขอโทษ ๆ ๆ แล้วก็ ขอบคุณ ๆ ๆ นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 27
มีงานมีเงินเดือนอยู่แล้ว อย่าลาออก อย่ามาหวังน้ำบ่อหน้าที่ต่างประเทศ คุณไม่ได้มีความสามารถพิเศษที่ต่างประเทศต้องการ คุณจะมายังไง หางานที่ไหน จะแยกกันอยู่กับสามีเป็นปีๆหรือ
เศรษฐกิจไม่ดี เผื่อสามีล้มขึ้นมา ยังมีรายได้ของคุณจุนเจือครอบครัว อย่าหวังร่ำรวยเลยคุณ แค่มีกินมีใช้ไม่ขัดสนก็ดีมากแล้ว
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ราชการช่วงนี้  รวยอู้ฟู่  ยุคทองของข้าราชการ  โดยเฉพาะทหาร
ความคิดเห็นที่ 1
ทำราชการก็ได้รับเงินเดือนอยู่แล้ว
เศรษฐกิจแย่ก็ได้เงินเดือน แล้วยังอยากออกจากราชการ
ไปทำงานต่างประเทศด้วย ?

ขัดๆกันชอบกลครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่