นาวาร่า np300 ปี2016 รู้สึกกินน้ำมันมาก

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก ผมเริ่มสังเกตุมาได้ระยะแล้วครับ รถ nissan navara np300 ออกปี2016 รถตอนเดียวใส่หลังคาเหล็ก ความสูงของหลังคาประมาณ1.50ม.  ตอนนี้ ประมาณ1 ปี วิ่งไปประมาณ 30,000กม. รู้สึกว่าไม่ค่อยประหยัดน้ำมันเลย ทั้งๆที่มีตั้ง 6 เกียร์ ถ้าเทียบกับ ฟรอนเทียตัวเก่า เครื่อง yd2500 ผมว่า ประหยัดกว่า คืนตอนนี้ผมสังเกตุที่หน้าปัดไม่ว่าจะบรรทุกของหรือขากลับตีรถเปล่า ไปกลับพัทยาบ่อย ได้ประมาณไม่เกิน 11กม./ลิตร หรือประมาณ 10.5 ครับ คือมี 6 เกียร์ผมว่าน่าจะประหยัดกว่านี้ กรองอากาศถอดเป่าฝุ่นตลอด เปลี่ยนตามระยะทาง ท่อไอเสียฉีดน้ำล้างคราบเขม่า (มีเปิ้ลเครื่องเอาเขม่าทิ้ง) ประมาณ 2-3 อาทิตย์ครั้ง เข้าศูนย์ตามระยะตลอด มีล้างหัวฉีด ล้างห้องเครื่อง ฯลฯ ตามระยะทาง

ลมยางหน้า 40-45
ลมยางหลัง 60(รถเปล่า เผื่อน้ำหนักหลังคา)
ถ้าบรรทุกจะเติม 70-75 (ขากลับปล่อยออก)

ขับความเร็วเฉลี่ย
บรรทุก 90-100
รถเปล่า 100-110 ไม่เกินนี้

ท่านใดใช้ ตัวตอนเดียวบ้างมั้ยครับ อยากรู้ว่า รอบเครื่องประมาณ ความเร็วที่ 100 อยู่ที่เท่าไร ของผมเลย 2พันมา1ขีด ส่วนลอง 120 อยู่ที่ ประมาณเข็ม 2500 เลยมา หน่อย ครับ

เข้าใจครับว่า รถตอนเดียว กับรถ cab หรือ 4 ประตู อัตราเฟืองท้าย มันทดแตกต่างกัน แต่น่าจะประหยัดกว่านี้  ครับ

หรือผมต้องไปเข้าศูนย์ หรือช่างข้างนอก เพื่อปรับปรุง ปรุงแต่ กล่อง ecu มั้ย
ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่