สอบถาม เรื่องการยื่นลดหย่อนภาษีผู้ดูแลคนพิการ

เรื่องมีอยู่ว่า ยื่นขอลดหย่อนผู้ดูแลคนพิการเป็นปีแรก
มีการเปลี่ยนชื่อหลังบัตรคนพิการ(คุณยาย) เป็นชื่อเราแล้ว
แต่งงตรงเอกสารที่เจ้าหน้าที่สรรพากรขอมากๆ ค่ะ
ในประกาศอธิบดีสรรพากร
บอกกรณียื่นลดหย่อนคนพิการ
ใช้ลย.04 กับสำเนาหน้า-หลังบัตร

แต่เจ้าหน้าที่สรรพากรบอกยื่นเป็นปีแรก
ให้ส่ง เอกสารลย.04, สำเนาบัตรผู้พิการหน้า-หลัง
ใบรับรองแพทย์ และ ลย.04-1 ด้วย

ที่งงคือ บัตรผู้พิการ ผู้ดูแลเป็นชื่อเรา ทำไมต้องมีใบรับรองแพทย์ แล้วให้ส่งลย.04-1 (ใบรับรองผู้ดูแลคนทุพพลภาพ)ด้วยค่ะ
ท่านที่ยื่นปีแรก ในกรณีผู้ดูแลคนพิการ มีใครโดนเรียกเอกสารแบบนี้บ้างค่ะ แล้วต้องทำไงคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่