เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เลือกเรียนศิลป์-ภาษาจีน เลือกถูกใช่มั้ย?

ตอนนี้เราอยู่ม.3 เเล้วอีกไม่กี่วันต้องเลือกสายเรียนต่อมอปลายเเล้ว
ตอนเเรกลังเลว่าจะไปวิทย์-คณิตหรือศิลป์-ภาษาดี คือเราเป็นคนชอบภาษาจีน
เเต่คิดว่าวิทย์-คณิตมีทางเลือกในการเลือกคณะในมหาวิทยามากกว่า
เเต่สุดท้ายเราก็เลือกภาษาจีน เพราะเลือกเรียนในสิ่งที่ชอบ จะได้ไม่ฝืนเรียน
เราเลือกถูกเเล้วใช่มั้ย เเต่เราก็กลัวว่าเรียนภาษาจีนไปเเล้ว จบไปจะไปทำงานอะไร
คือเราไม่รู้ว่าอนาคตอยากเป็นอะไร รู้เเค่ว่าชอบภาษาจีน เลยเลือกที่จะเรียน
คือเราเป็นคนที่อ่อนภาษาอังกฤษด้วย ยิ่งเรียนยิ่งไม่เข้าใจ
เลยอยากถามว่าเรียนจีนจบไปทำงานอะไรได้บ้าง คือฐานะทางบ้านก็ไม่ได้รวยอะไรเเต่
ก็ไม่ได้ลำบาก หนักใจมากค่ะ ว่าจบม.6 มาจะเข้าคณะอะไร จบมาจะทำงานอะไร
จะมีงานทำมั้ย รบกวนเเนะนำด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่