ถามเรื่องเงินดาวน์บ้านค่า

คือว่ากำลังจะซื้อบ้านมือสองต่อจากคนอื่นน่ะค่ะ ทีนี้บ้าน 1,500,000 ใช่ไหมคะ เวลากู้แบงค์เค้าก็จะให้กู้ไม่ถึงที่เราขอไป จะขอถามจากผู้รู้ได้ไหมคะว่า แล้วเงินก้อนที่เราจะต้องเตรียมไว้เพื่อไปจ่ายให้กับเจ้าของบ้านเขานี่คือปกติเขาจ่ายกันตอนไหนเหรอคะ คือว่าเราจ่ายค่ามัดจำไปแล้ว 20,000 บาท แล้วไอ้เงินก้อนที่เราเตรียมไว้นี่คือต้องจ่ายวันที่ไปโอนบ้านกันตรงที่ดินใช่รึเปล่าคะ หรือว่าเราจ่ายให้เจ้าของบ้านก่อนที่จะไปโอนกันคะ ไม่เข้าใจค่ะ พอดีไม่เคยซื้อบ้านเลย

แล้วที่เรากู้ได้จากธนาคารก็คือ สมมุติเค้ากำหนดให้เราจ่าย 40 งวดๆละ 5,000 บาทเราก็เริ่มจ่ายงวดแรกที่ 5,000 บาทเลย เข้าใจถูกไหมคะ หรือว่าเราต้องจ่ายธนาคารเป็นเงินก้อนเหมือนเงินดาวน์อีกรอบคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ไม่รู้จะถามใครเลย ช่วยเมตตาทีนะคะ
อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่