[CR] ==** Winter in Ginzan Onsen หนาวนี้ต้องปะทะลมหนาวด้วยหมู่บ้านออนเซ็น -_,-* [EP4] **==

สวัสดีค่ะทุกคนอมยิ้ม17

กลับมาพบกันอีกครั้งด้วย EP4 หลังจากตรากตรำ เก็บเงินไปแว้นมาพักใหญ่ ร้องไห้

ยังค้าง EP3.2 Zagreb ไว้อยู่เลย แง

แต่ไม่เป็นไร ค่อยมาอัพอันเก่า อัพอันนี้ก่อน เดี๋ยวจะดองไปเรื่อย Facepalm

อาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปปะทะลมหนาวที่ญี่ปุ่นมาค่ะ

และที่ๆไปครั้งนี้ก็คือ GINZAN ONSEN !!

ซึ่งจขกท เห็นรูปสถานที่แห่งนี้ เย้ายวนใจมาสักพัก เลยตัดสินใจว่า หนาวนี้แหละ ชั้นต้องไปให้ได้ !!

ดอกไม้ดอกไม้ดอกไม้

Ginzan Onsen (กินซัง ออนเซน)

หมู่บ้านออนเซ็นเล็กๆกลางหุบเขา ที่มีอายุกว่า 100 ปี โดยหมู่บ้านนี้ เดิมทีเคยเป็นหมู่บ้านเหมืองแร่มาก่อน หลังปิดการทำเหมืองไป ก็กลายมาเป็นหมู่บ้านออนเซ็นอย่างเดียว ซึ่งค่อนข้างจะโด่งดัง เพราะบรรยากาศหมู่บ้านที่เหมือนหลุดมาจากสมัยเอโดะ ว่ากันว่าเป็นหมู่บ้านที่ใช้ถ่ายเรื่อง โอชินด้วย(แต่จขกทไม่เคยดูโอชินอ่ะ) แล้วก็เป็นหมู่บ้าน inspiration ของคุณ Hayao Miyazaki ในการเอามาทำเรื่อง Spirited Away(อันนี้ดู .. ชอบมากก)

ในฤดูหนาวแบบนี้ เหมือนหลุดไปอยู่อีกโลกนึงเลยค่ะ สวยมากกก.. ที่นี่มีนักท่องเที่ยวแวะเวียนมาเที่ยวตลอดปี แต่ตัวหมู่บ้านจะมีเรียวกังอยู่เยอะเท่าไหร่ ทำให้เต็มเร็วมาก ถ้าอยากมาเนี่ย แนะนำว่าให้จองเรียวกังล่วงหน้ามาก่อนนานๆ เพราะแต่ละอันเนี่ย ห้องน้อย และอันที่ดังๆนี่ เต็มข้ามปีก็มี T-T โดยเฉพาะฤดูหนาวนะคุณ เต็มหมดจ้า

การเดินทาง

Ginzan Onsen ตั้งอยู่ในจังหวัด Yamagata เหนือจากโตเกียว นั่งรถไฟจากโตเกียวมาจะใช้เวลาประมาณ 3-4 ชม.มาลงที่สถานีที่ชื่อว่า Oishida station

หลังจากนั้นต้องต่อรถบัสเข้าไปในหมู่บ้าน ซึ่งมีรอบค่อนข้างน้อย ประมาณทุก 2 ชม รอบแรก 9.50 am รอบสุดท้าย 17.45 pm

ค่ารถบัสตกประมาณคนละ 710 เยน

ถ้าใครจองโรงแรมมา สอบถามกับเรียวกังก็ได้ค่ะว่ามี Shuttle bus service หรือเปล่า จะได้ไม่ต้องต่อรถเอง เยี่ยม

วันที่จขกทมา ก็ปาไป 17.30 น. แล้วค่ะ ได้นั่งรถบัสรอบสุดท้ายพอดี นั่งรถบัสเข้าหมู่บ้าน ใช้เวลาประมาณ 30-45 นาที

ช่วงฤดูหนาว ฟ้ามืดไว 17.40 ฟ้าก็ตกแล้วค่ะ

มาถึงตรงนี้ มีคนถามว่า คุ้มไหมถ้าจะมาที่นี่แบบไป-กลับ .. ?

จขกท คิดว่าไม่คุ้มค่ะ เพราะจริงๆหมู่บ้านเล็กมาก กว่าจะเดินทางมาถึง 3-4 ชม ต่อบัสอีก เดิน 10 นาทีกลับ แบบนี้ ... และตอนที่สวยสุดๆก็คือตอนกลางคืน ถ้าจะมา น่าจะมานอนมากกว่าค่ะ

นี่บรรยากาศ หน้าหมู่บ้าน .. เป็นภาพแรกที่เห็นเลยค่ะ ประหลาดใจ มีบ่อแช่เท้าออนเซ็นฟรี อยู่มุมล่างซ้าย ที่คนนั่งเยอะๆ 55

พาชมโดยรอบๆ จริงๆเดินไปกลับทั้งหมู่บ้านเนี่ย สั้นมาก 15-30 นาที ครบ

แต่เดินถ่ายรูป กินลมชมวิวเนี่ย จขกท ยืนแข็งอยู่ 3 ชม ยังไม่ได้รูปที่สวยเท่าของจริงเลยค่ะ (ไม่ได้เว่อร์นะ พูดจริงร้องไห้)

คู่รักมากันเยอะมาก อิจฉามากๆค่ะ หลบบบ! T-T

เนื่องจากเป็นหมู่บ้านออนเซ็น ที่นี่ค่อนข้างสงบ และอาหารการกิน ส่วนใหญ่ก็รวมอยู่ในค่าโรงแรมแล้ว มื้อเช้า มื้อเย็น ดังนั้นออกมาหากินข้างนอก เท่าที่สังเกตคือมีร้าน Curry bread แล้วก็ คาเฟ่เล็กๆให้นั่ง นิดหน่อยค่ะ

เรียวกังที่จขกทพัก ชื่อ Matsumoto ryoukan ฝั่งซ้าย ป้ายเหลืองๆ และเราไม่ได้ถ่ายหน้าตรงไว้ .. แย่มาก กรี้ด ร้องไห้

ซึ่งเป็นเรียวกังที่อยู่แรกๆของปากทางหมู่บ้านเลยค่ะ ว่ากันว่าค่าที่พักถูกสุด .. แต่เราไปหน้าท่องเที่ยวด้วยมั้ง เป็นเรียวกังสุดท้ายที่เหลืออยู่ค่ะ ตกหัวละ 15,120 เยน รวมอาหารแบบญี่ปุ่น 2 มื้อ มื้อเย็น และมื้อเช้า เป็นเรียวกังที่ดำเนินการแบบครอบครัว พูดภาษาอังกฤษได้นิดหน่อย แต่รู้สึกแบบใกล้ชิดมากเลยค่ะ make yourself at home มีบู๊ทหิมะ ยูกาตะ เสื้อกันหิมะให้ยืมด้วย หัวเราะ

ที่นี่ไม่มีห้องอาบน้ำในห้องพักค่ะ ต้องไปอาบที่ออนเซ็นด้านล่าง เป็น public ออนเซ็นเล็กๆ แยกชายหญิง พอไปเดินเล่นมาหนาวๆแล้วก็ สบายมากกก น้ำอุณหภูมิแบบร้อนสุด แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาฝากค่ะ ร้องไห้

หน้าตามื้ออาหาร .. อันนี้มื้อเย็น

รวมๆแล้วก็ดีอยู่ค่ะ เผื่อใครสนใจ จขกทให้ 7/10 คะแนน ตัดเรื่องไม่มีห้องน้ำในตัวเอง 555

ส่วนเรียวกังที่ดังๆนั้น เต็มหมด ถ่ายรูปที่ด้านหน้ามาฝากได้อย่างเดียว คงต้องรอคนอื่นมารีวิว อมยิ้ม02

อันนี้ Fujiya Ryoukan เป็นเรียวกังที่ถูก Renovate ใส่ความทันสมัยเข้าไป เห็นว่ามี Private onsen ในห้องด้วย

แต่จำนวนห้องน้อย มีแค่ประมาณ 8 ห้องพักเท่านั้น ใครอยากมาพักต้องรีบจองนาจา

แต่ค่าห้องแพงหูฉีกเหมือนกัน จขกท แอบส่องแล้ว ร้องไห้

เรียวกัง ไฮไลท์ สะพานแดง Notoya Ryoukan ใครๆก็ไปจับจุดถ่ายรูปหน้าโรงแรมนี้

คือ Notoya Ryoukan นี่แหละ เห็นว่าเป็นของจริง ที่อยู่มา 100 ปีแล้ว ของขลัง 555

ด้านหน้าบ้าง มุมมหาชนเลยแหละ หัวเราะ

เหมือนหลุดมาจาก Spirited Away อมยิ้ม07

นอกจากเรียวกังแล้วก็มี Public onsen ที่เข้ามาแช่แบบไม่ต้องพักด้วยนะคะ หรือก็มีบางเรียวกังเปิดให้แช่ช่วงเที่ยงด้วย เช่น Takimikan จะมีออนเซ็นแบบเห็นวิวแม่น้ำ แต่ต้องจองล่วงหน้ามาก่อนเช่นกัน วันที่จขกทไป ก็ปิดด้วยค่ะ อันนี้วิวจาก Takimikan ตอนเช้า

ที่หมู่บ้าน ถ้ามาฤดูอื่นๆ จะมีเส้นทางธรรมชาติ ให้เดินไปดูเหมืองเก่าด้วยค่ะ ชื่อ Shirogane Park แต่ฤดูหนาว เหมือนว่าจะปิด ถ่ายน้ำตกมาได้แค่นี้

อันนี้บรรยากาศหมู่บ้านตอนเช้า ตู้หูววว หิมะตกอย่างต่อเนื่อง และหนามาก

คือเหมือนเมืองในเทพนิยายเลยค่ะ ควรค่าแก่การมาฮันนีมูนอย่างยิ่ง 555555 (ในเลข 5 มีน้ำตาซ่อนอยู่ เอ้ยย)

Notoya ยามเช้า

ไม่ว่าตื่นมาถ่ายกี่โมง ก็เจอคนเสมอ คือต่างชาติและคนญี่ปุ่นไปเยอะมาก คนไทยยังไม่เยอะเท่าไหร่

ขากลับ ก็ต้องเช็ครถบัส ร่วมกับ JR train ให้ดีค่ะ จะได้ไม่ต้องไปนั่งรอที่ Oishida station นาน แต่หลายเรียวกังก็มีบริการส่งอยู่เน่อ ยิ้ม

ของฝาก เท่าที่ได้กิน คือสิ่งนี้ค่ะ ที่เรียวกังตั้งให้กิน แต่ต้องเป็นยี่ห้อนี้นะคะ

เป็นแป้งโมจิ ห่อไส้งาเนื้อแน่น อร่อยมากกกกกกก
แต่เห็นมีขายหน้าตาคล้ายๆกันหลายร้าน เข้าใจว่าเหมือนกัน สรุปซื้อผิด T-T ถ้าใครไป ก็ขอ recommend เจ้านี้ค่ะ อร่อยดี

สำหรับวันนี้สวัสดีค่ะ อมยิ้ม07

ปล. จิบิคนเดิม เพิ่มเติมคือมีเพจไว้ไปพูดคุยกันค่ะ ชื่อเหมือนคำลงท้าย อิอิ

Jibi,a happy traveler
ชื่อสินค้า:   Yamagata
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่