[CR] วันหยุดสุดท้ายพร้อมรำลึกความหลังวัยเด็กให้อาหารเต่า ไหว้พระ ชมพิพิธภัณฑ์ไปกับมอไซหน้าเห่ย

สวัสดีครับ นี่เป็นกระทู้แรกของผมเลยที่สามารถลงรูปภาพได้แล้ว ฮาๆๆ ดีใจมาก
เอาแบบบ้านๆไปเรื่อยๆเลยนะครับ ทนอ่านทนดูเอาหน่อยแล้วกันนะกับการเรียบเรียงการพิมพ์คำ และฝีมือถ่ายรูปแสนห่วยของผม สาระก็คงไม่มีเช่นกัน อัพลงด้วยมือถือด้วย

วันหยุดสุดท้ายก่อนจะกลับมาทำงานอีกครั้ง ปกติเป็นคนที่ขี้เกียจออกไปข้างนอกมาก ชอบอยู่ในบ้านดูหนัง ฟังเพลง สบายๆกว่า แต่ในหัวอยุ่ๆก็มีอารมณ์เอ้ยอยากขี่มอไซไปให้อาหารเต่าแบบตอนเด็กๆวะ ตอนเด็กช่วงประถมนี่พ่อผมขี่ rx-z133 ซ้อนแม่ ผม น้อง ไปด้วยกัน 4 คนมันช่างเป็นอะไรที่มีความสุขมากๆ จนตอนนี้อีกไม่กี่เดือนผมจะ 30 อยุ่ละ Facepalm
เจ้า rx-z ที่ผมเคยได้ขี่ต่อจากพ่อประมาณ 5 ปีได้ แต่ตอนนี้ได้ขายไปแล้ว

ก็เลยควบขี่เอาเจ้าอาชาดำอัศวินขี่ม้าขาว มอไซสองล้อหน้าเห่ยของผม cb300f ขี่ออกจากรุงธนบุรี4ศรีมหาสมุทรขี่ชิลๆตากลมเย็นๆปนแสงแดดไปเรื่อยๆ ท่ามกลางการจราจรที่สุดสบายสายตาอยากจะให้ ถนน กทม.  โล่งๆแบบนี้ทุกวันจริงๆ

และแล้วเราก็มาถึงวัดประยูรครับ เรียกสั้นๆแบบติดปาก ชื่อเต็มๆผมไม่แน่ใจว่า วัดประยูรวงศาวาส รึเปล่า แต่ที่แน่ๆวัดอยุ่ตรงเชิงทางขึ้นสะพานพุทธครับ

และก็นี้เลย เขามอ ที่ๆ ผู้เฒ่าเต่าที่เราจะมาฝึกวิชาและไปหาดราก้อนบอล อยู่กัน
ช่วงเช้าก็เริ่มมีคนมาให้อาหารกันบ้างแล้วก่อนหน้าผมมาถึง

วางหมวกแล้วไปซื้ออาหารกันเลย
เพิ่งกลับมาเห็นรูปที่บ้านว่ามีพวงกุญแจเต่าน้อยขายด้วย ตอนอยู่ตรงนั้นนั้นใจนี่อยากจะให้อาหารเต่าอย่างเดียวจนลืมมองไป

เอาละพร้อมลุย
มาเลย เหยื่อตัวแรกของผมเข้ามาใกล้ๆ ทำดมๆ แล้วก็ว่ายจากไป

ในใจผมนี่ิคิดว่า เอ้ย แป้กแล้ว กุจะได้ป้อนกล้วยไหมเนี่ย ทำท่าเหมือนจะอิ่มตั้งแต่ตัวแรกเลย

แต่แล้วๆๆ แค่แปบเดียวมาละ สนุกเลยทีนี้ ป้อนไม่ทันครับ หลุดร่วง หล่นน้ำเสร็จปลาคร้าบบบบ ข้างล่างไปบ้าง ดีแล้วแบ่งกันกินไปนะพรรคพวก

จนสักพักกล้วยกล่องแรกหมดครับไปซื้อกล้วยอีกกล่อง สนุก เพลิน ผ่อนคลายหัวสมองดีๆ ข้างๆเริ่มจะมีครอบครัวฝรั่งเอาผักมาให้เต่าเช่นกัน
บรรยากาศที่ทำให้เราสบายใจครับ

กล้วยกล่องที่ 2 หมดก็ต้องลาจากกันแล้ว เดินไปไหว้พระกันต่อ

จากนั้นเลยขี่ออกมาลอดใต้สะพานพุทธ สะพานพระปกเกล้ามาฝั่งตรงข้ามครับ มาดูกันต่อที่ พิพิธภัณฑ์สวนสมเด็จย่า

อากาศเย็นสบาย ร่มรื่น สบายใจมากๆครับ แต่เค้ากำลังบูรณะปรับปรุงกันอยู่ผมเลยได้แต่ยืนดู รับลมเย็นๆอยู่แค่ด้านนอก
ส่วนตัวผมเองก็รู้สึกเสียดายที่ไม่ได้เข้าไปดู แต่ก็ไม่เป็นไรโอกาสหน้า ปรับปรุงเสร็จเมื่อไหร่ค่อยขี่มาก็ได้

กลับมาแถวบ้านก็หิวเพราะใกล้เที่ยงละ ร้านข้าวห่อสุดคลาสสิค เห็นแบบนี้คนนี่ต่อคิวรอซื้อกันยาว
ข้าวกะเพราหมูกรอบไข่ดาว 40 บาท อิ่ม อร่อย แน่นปั้กขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านชมดูกันจนจบนะครับ ไว้ครั้งหน้าจะมาใหม่รีวิว ขี่มอไซไปบริจาคเลือดครั้งที่ื 21 หรือ 22 ในชีวิตที่ ธนาคารเลือดโรงพยาบาลศิริราชกัน
ขอบคุณที่รับชมครับ
ชื่อสินค้า:   วันหยุดสุดท้ายพร้อมรำลึกความหลังวัยเด็กกับมอไซหน้าเห่ย
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น