>>> รากฟันละลายได้ยังไงเหรอคะ? <<<

คือตอนเราจัดฟัน หมอบอกว่ารากฟันเราละลายไปแล้วนิดนึงนะ แต่ไม่อันตราย ไม่แนะนำให้จัดใหม่อีก (คือห้ามทำล้ม)

พอเราถามหมอว่ารากฟันละลายยังไง หมอก็เปิดฟิลม์ให้เราดูแล้วอธิบายตามภาพว่ามันจะทู่ลง ไม่แหลมเหมือนตอนแรก คือเราเก็ทหมอนะ

แต่เราสงสัยว่าแล้วมันละลายได้ยังไงอะคะ? มันเกิดอะไรขึ้นถึงละลายได้ หรือแค่โดนแรงดึงก็ละลายเหรอคะ?
ในคนทั่วไปมันจะละลายอยู่แล้วรึเปล่าอะ หรือว่าปกติมันไม่ละลาย จะละลายต่อเมื่อเป็นโรคเท่านั้น?
ถ้ารากฟันละลายได้เองจะเริ่มละลายตอนอายุเท่าไหร่คะ?
แล้วถ้าเราจัดฟันแล้วรากฟันละลายมันจะละลายต่อไปเรื่อยๆไหมอะ (แบบละลายจนฟันสองซี่หน้าหลอไปเลย อะไรแบบนี้อะค่ะ)
แล้วมีใครที่จัดฟันแล้วรากฟันละลายบ้างคะ ใช้เวลาจัดนานเท่าไหร่ แล้วละลายไปเยอะไหมอะ?

ลองเสิร์ทหาในกูเกิลแล้วเจอแต่รากฟันละลายทำยังไงดี แต่ไม่เจอว่าทำไมถึงละลาย(นอกจากเป็นโรค) ก็เลยลองมาถามในนี้ดูค่ะ

ปล. เราจะถามหมอแล้วนะ แต่หมอมีคนไข้รออีกเต็มเลย กลัวถามไปถามมากจะไปกินเวลาคนอื่นเขาอะ 5555
ปล.2 แท็กผิดแทกถูกขออภัยด้วยนะคะ 555

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่