มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยและมหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย คนทั่วไปสามารถเรียนได้ไหม?

อย่างที่รู้ๆกันว่า 2 มหาลัยนี้เป็นมหาลัยของสงฆ์ แต่อยากรู้ว่า...ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ คนที่ไม่ใช่พระ ไม่ใช่แม่ชี สามารถเรียนได้ไหม? โดยส่วนตัวสนใจสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ตามที่หาข้อมูลมาเหมือนคนทั่วไปสามารถเรียนได้ แต่ก็ไม่แน่ใจ รบกวนพอรู้ตอบทีนะคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เรียนได้ครับ ผมคนนึงเรียน ที่มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย วิทยาเขตอีสาน โดยทั้งสองมหาวิทยาลัย มจร มมร จะรับทั้งนักศึกษาทั้ง บรรพชิต(พระภิกษุสามเณร) คฤหัสถ์(บุคคลทั่วไป) เข้าศึกษา โดยเรียนรวมกัน หาอ่านระเบียบการการสมัครของมหาลัยนั้นๆในเวบไซต์ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่