บ้านไม้ อยากทำผนังภายในเป็นผนังเบา ใช้วัสดุอะไรดีครับ

บ้านผมเป็นบ้านไม้ พอดีมีความคิดอยากทำภายในเป็นเหมือนห้องปูน อยากจะสอบถามว่าส่วนใหญ่ใช้ เป็นแผ่นยิปซั่ม หรือแผ่นสมาร์ทบอร์ดครับ ผมสังเกตุที่ต่างๆที่เป็นผนังเบา ผมลองเคาะดู มีความแข็งเหมือนแผ่นสมาร์ทบอร์ด แต่ความเรียบเนียนเหมือนใช้แผ่นยิปซั่ม เลยมีความสับสน ผมจึงรบกวนสอบถามด้วยนะครับ ว่าจริงๆแล้วส่วนใหญ่เค้าใช้วัสดุอะไรในการทำผนังเบาครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่