ทำไมคนไทยบางกลุ่มถึงกลัวการเสียภาษี

เราในฐานะคนไทย ขึ้นชื่อว่ามีสัญชาติไทย ทำไมถึงกลัว หลบหลีกที่จะจ่ายภาษี เพราะถ้ารัฐมีรายได้จากการเก็บภาษีที่มากขึ้น
รัฐก็จะได้นำเงินภาษีเรา มาลงทุนโครงสร้างพื้นฐานและงบประมาณของประเทศก็จะเพิ่มขึ้น
จะพัฒนาอะไรก็ง่ายขึ้น ยิ่งตอนนี้มีพร้อมเพย์เข้ามามีคนบางส่วนมาคอมเม้นต์ว่าจะไม่ลงเพราะกลัวจะเสียภาษีเพิ่ม
ซึ่งตรงนี้ถือว่าเห็นแก่ตัวมากๆ รัฐจะขึ้น vat 10% คนก็ด่า รัฐไม่ลงทุนก็ด่า(เพราะไม่มีเงิน)
ถ้าเรามีเงินมีรายได้ที่สุจริต จะกลัวการจ่ายภาษีทำไม ลดหย่อนต่อปีก็เยอะแยะ
ผมสนับสนุนถ้ารัฐบาลลจะเพิ่ม vat 10% และให้คนไทยทุกคนทุกฐานะทุกอาชีพ ลงทะเบียนในระบบฐานเงินได้ทุกคน
ต่างประเทศเก็บภาษี 30-40%เขายังอยู่ได้และประเทศเขาพัฒนาไปขนาดไหน เราเก็บแค่ 7% จะให้เอาแบบเขาก็คงยาก
(ไม่นับการคอรัปชั่น)
สวัสดีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 21
ยกเลิกภาษีบุคคลธรรมดาซะ แล้วไปเก็บ VAT อย่างเดียวซัก 10% พอ
ให้คนได้ใช้จ่าย เงินจะหมุนเวียนเอง
ส่วนคนค้าขาย จะต้องมีใบอนุญาต ประกอบกิจการทุกอย่าง ไม่เว้นแม้แต่ร้านข้าวแกง ร้านก๋วยเตี๋ยวข้างทาง แล้วเก็บค่าธรรมเนียมเอา

เงินภาษีที่รัฐได้ทุกปีนี่ ไม่ใช่น้อยนะ แต่เพราะมันโกง มันถึงไม่พอ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
ท่าน  ไม่ต้องวิตก ครับ

คนที่เกิดในแผ่นดินไทย

ไม่มีใคร คนใหน  ที่ไม่เคยเสียภาษี  ให้กับ  รัฐ เลยแม้แต่คนเดียว  ทั้งระบบ  ภงด...หรือ..VAT  

เสียแม้กระทั่ง  ในขณะที่ร่างกาย  กำลังถูกเผาเป็นเถ้าถ่าน  แม้ขณะ  ที่อาศัย พาหนะ  ที่นำพา เถ้าอังคาร  ไปโปรย  ที่แม่น้ำ แห่งใดแห่งหนึ่ง

อยู่แล้วละ....ดังนั้น  อย่าได้ ปริวิตกไปเลย....( เวลาใดที่มีการใช้จ่าย ยามนั้น  มีภาษีเข้ามาทันที)  สิ่งที่น่าจะทำความเสียหาย

ได้มากกว่า  การหลีกเลี่ยง จ่าย  ภาษีจากราษฎร   น่าจะมาจาก การใช้จ่าย  ที่มีส่วนต่าง เป็นจำนวนที่มากเกินจริง  ของหน่วยงานต่างๆ

ของทางรัฐเอง..มากกว่า  นะ..
ความคิดเห็นที่ 6
นึกไม่ออกระหว่าง  ผมที่เสียภาษีกับคนที่ไม่เสีย(มีเงิน)ได้สวัสดิการต่างกันอย่างไร

นึกไม่ออกว่าเวลาผมทำงานไม่ได้ผมรวมตัวกับใครได้บ้างมาประท้วงขอลดหนี้เหมือนทำนา

นึกไม่ออกว่าเวลาเงินเดือนไม่พอใช้(ขาดทุน)  ผมรวมตัวมาประท้วงขอเงินเหมือนยางพารา

นึกไม่ออกเวลาเวลาผมทำงานไม่ได้บำนาญ  ผมรวมตัวมาประท้วงขอได้ไหมเสียภาษีเหมือนกัน(บำนาญมีการเพิ่มเงินด้วย)

นึกไม่ออกผมไปป่วยไปรพไม่มีเงินผมจะได้ยาอะไร   ผมประท้วงได้ไหมขอรักษาฟรีพ่อแม่ลูกเกษียนแล้วยังฟรี

นึกไม่ออกว่าถ้าผมเสียภาษีแบบเมืองไทยแล้วผมอยู่บางประเทศแล้วจะอยากไม่เสียภาษีไหม
ความคิดเห็นที่ 1
คนแรก

ผมว่าพอเอามาเทียบกะ ตปท คนเสียภาษีเยอะเค้ายังอยู่ได้ แต่สวัสดิการที่รัฐให้มันสมน้ำสมเนื้อจับต้องได้ ได้รับความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน

ถ้าย้อนมองดูเราแล้ว ภาษีที่เราจ่ายไป100 มันไปพํฒนาจริงๆถึง20ไหมนิ หรือ มันไปเป็นค่านาฬิกา ค่าห้องทำงาน ค่าตั๋วเครื่องบินพาเครือข่ายไปเที่ยวต่างประเทศกันน่ะครับ

ถ้าในกรณีหลัง ไม่ต้องภาษีหลักพันหลักหมท่นหรือแสนหรอกครับ
บาทเดียวผมยังไม่อยากจะเสียเลยครับ เอาไว้อมตอนเข้าโลงดีกว่า
ความคิดเห็นที่ 40
ไม่ได้กลัวครับ แต่ "เกลียด" บางปีจ่ายไป 20%
แต่แค่ "สิทธิ์" ในการเลือกว่า จะให้ใครหรือคนกลุ่มไหนมาเป็นคนใช้เงินที่จ่ายไปนี้ ก็ยังไม่มี

แล้วอย่างนี้ ใครมันจะไปอยากจ่าย นี่มันไพร่ ที่มันทาสชัดๆ
ก้มหน้าก้มตาหาเงินให้พวกมันใช้ตามใจชอบ โดยไม่มีสิทธิ์มีเสียงใดๆ ทั้งสิ้น

พูดแล้วก็ขึ้น
ความคิดเห็นที่ 3
ผิดหวังที่เห็นเอาเงินไปใช้แบบได้ประโยชน์น้อย...  ตปท. หักเยอะ แต่ผลที่เค้าได้กลับมา คือ มันไม่น่าเสียดาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่