How to เปลี่ยนลุค สวยให้สุด..แบบสาวผิวแทน

ฮาโหลลลลล....ก่อนจะพูดถึง How to วันนี้
ขอให้กำลังใจน้องน้ำตาลสักนิด
เมื่อวานพี่โอ๋เป็นคนหนึ่งเหมือนคนไทยทุกคน
ที่ส่งแรงใจเชียร์น้องน้ำตาล และรู้สึกขอบคุณน้องมาก ๆ
ที่ทำให้เราคนไทยรู้สึกมีความสุข แม้จะไม่ได้มงกุฎ
แต่น้องก็ทำหน้าที่ได้ดีที่สุดแล้ว Love Love  สุดๆ ไปเลย

ม่ะ..มา..ถึง How to วันนี้กันบ้าง..
เปลี่ยนลุคกันเลยทีเดียววว
เรื่องของเรื่องคือช่วงนี้กระแสสาวผิวแทนกำลังมา และที่สำคัญ!!! พี่โอ๋จะต้องไปปาร์ตี้
คอนเซ็ปต์ ของงานก็คือ เปลี่ยนลุคให้เป็นสาวผิวแทน
ยิ่งแทนมาก..ยิ่งรักมาก
เลยขอจัดลุคแทน ๆ เข้ม ๆ แต่ยังคงความสวย เฉี่ยวและเก๋ ๆ  มาฝากกัน
งานนี้ต้องย้อมผิวกันเลยทีเดียว

มาดู Before& After กันก่อนดีกว่าว่า
พี่โอ๋จะเปลี่ยนให้ตัวเองสวยสุด ๆ ในลุคสาวผิวแทนได้ยังไง

ก่อนจะไปดูขั้นตอนการแต่งหน้ามาดูอาวุธของเรากันก่อนว่าพี่โอ๋ใช้อะไรกันบ้างนะคะ

1.รองพื้น Sephora mat tan  65
2.แป้งฝุ่น Loose Power สี Cappuccino ของ Make up Store
3.ที่เขียนคิ้วแบบแท่ง ของ Sweet Heart สีน้ำตาล
4.ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่น Brown Pro Palette ของ Anastasia
5.พาเลทอายแชโดว์ของ Huda
6.อินลายเนอร์ Estee
7.อายไลเนอร์ ของ Estella
8.มาสคาร่า Mac
9.ขนตาปลอม Top Lash Natural Hair Black
10.บลัชออน กับ ไฮไลต์  ใช้ Becca Jaclyn Hill
11.ลิปสติก The Balm สี Honest และลงลิปกลอส Kylie

มาเริ่มกันเลยค่ะ ขั้นตอนแรกก่อนการแต่งหน้า
พี่โอ๋ขอเตรียมผิว แล้วก็ทาครีมเพื่อให้ผิวหน้าชุ่มชื้นกันก่อน
ใครใช้ครีมบำรุงยี่ห้อไหนอยู่ ก็ใช้ยี่ห้อนั้นเลยจ้า

วันนี้ขอเตรียมผิวด้วย Facial Treatment Clear Lotion ของ SKII
สำลีก็เป็นอุปกรณ์แต่งหน้าอีกอย่างหนึ่งที่เราต้องใส่ใจ
พี่โอ๋ใช้ของ สำลีของ SM เพราะไม่เป็นขุย ชอบมาก ๆ

เตรียมผิวเสร็จแล้วก็มาลงรองพื้นกัน
วันนี้ลุคของเราจะเป็นสาวผิวแทน แบบเข้ม ๆ
พี่โอ๋เลือกใช้รองพื้น Sephora mat tan  65
(ถ้าใครไม่อยากสีผิวเข้มมาก ก็อาจจะลดเบอร์รองพื้นลงได้นะคะ)
และเนื่องจากการลงรองพื้นวันนี้ เรียกได้ว่าเราจะย้อมผิว
พี่โอ๋ใช้แปรงป้ายรองพื้น และใช้ฟองน้ำในการเกลี่ยนะคะ
การย้อมผิวแบบนี้ ต้องลงทั้งคอและส่วนที่จะโผล่พ้นเสื้อผ้าออกมาด้วยนะคะ

อาจจะดูไม่คุ้นตาหน่อยนะคะ แต่แป๊บเดียวค่ะ สวยแน่นอน

เซตทุกอย่างด้วยแป้งฝุ่น แป้งฝุ่นวันนี้เราก็จะใช้แป้งฝุ่นสีเข้ม
Loose Power สี Cappuccino ของ Make up Store
การลงแปรงฝุ่นแนะนำให้ใช้แปรงนะคะ
พอลงแป้งแล้ว ให้ใช้หลังนิ้วไล้ ๆ ที่ผิวนะคะ ถ้าผิวลื่น ๆ
ถือว่าเราลงแป้งโอเคแล้วค่ะ อันนี้เป็นเทคนิคการเช็คค่ะ ว่าเราลงแป้งพอแล้วหรือยัง

มาที่งานคิ้วกันบ้าง ขอเขียนโครงคิ้ว ด้วยดินสอเขียนคิ้ว Sweet Heart สีน้ำตาลก่อน
วันนี้เป็นสาวผิวเข้ม คิ้วเราก็ต้องเข้ม ๆ พี่โอ๋ใช้สีฝุ่นจากพาเลทของ Anastasia
ใช้สีที่ 1 เขียนลงหางคิ้ว
สีที่ 2 ลงกลางคิ้ว และสีที่ 3 ลงที่หัวคิ้ว

หลังจากวาดโครงคิ้วจนได้รูปแล้ว ก็ใช้พาเลทคิ้วของ Anastasia  ฝนลงไปค่ะ
ก็ใช้สี 1 Granite สีเข้ม ฝนที่หางคิ้ว
และใช้ที่ 2 สีกลาง  ในโทนสี Granite ฝนที่ กลางคิ้ว
สุดท้ายใช้สีที่ 3 สีในโทน Ash Brown ฝนที่หัวคิ้วของเรา
แล้วก็เก็บคิ้วให้เรียบร้อยรองพื้น

งานตาวันนี้เนื่องจากเป็นสาวผิวเข้ม สีตาก็ขอชัด ๆ
พี่โอ๋หยิบอายแชโดว์ของ Huda มาใช้เพราะจะมีโทนสีออกทอง ๆ
สีที่เลือกใช้วันนี้ ได้แก่ สีทอง 24K , สีออกแดงอมม่วง Bossy และสีดำ Black Truffle  

มาดูขั้นตอนของงานตากันค่ะ

ขั้นตอนการแต่งตาวันนี้ ก็ง่าย ๆ ค่ะเริ่มจากลงอาย ไพร์มเมอร์ให้ทั่วเปลือกตาทั้ง 2 ข้าง
เพื่อให้อายแชโดว์ของเราติดทน1. ลงสี ที่ 1 ซึ่งเป็นอายแชโดว์สีทอง ให้ทั่วเบ้าตา (24K)
2. ใช้สีที่ 2 คัดเบ้า สีที่ใช้สีจะออกโทนแดงๆ ม่วง ๆ (Bossy)
3. ทาสีที่ 3 สีดำ (Black Truffle ) แต้มเป็นตัว V ตรงหางตา
เบรนด์ ๆ แต่ละสีให้เนียน ๆ
4. ใช้สี Bossyระบายขอบตาล่าง ให้ดูฟุ้ง ๆ  
5. ใช้สี Black Truffle ทาให้ชิดขอบตาล่างเพื่อให้ตาดูเฉี่ยวและมีมิติ
6. เขียนอินลายเนอร์ ทั้งขอบตาบนและล่าง
6.กรีดอายไลเนอร์ ลุคนี้ขอลายไลเนอร์หนานิดนึง และวิงหางออกมา
ให้ตาดูเฉี่ยว ๆ คม ๆ นะคะ

หลังจากนั้นก็ดัดขนตา ติดขนตาปลอม แล้วก็ปัดมาสคาร่า

ขนตาปลอมวันนี้ใช้ของ Top Lash Natural Hair  สี Black นะคะ

ขั้นตอนต่อไป มาสร้างมิติของหน้า ด้วยเฉดดิ้งกัน
แต่เนื่องจากเป็นลุคสาวผิวเข้ม เฉดดิ้งฝุ่นอาจจะมองไม่เห็น
พี่โอ๋ขอใช้รองพื้นแบบแท่งสีเข้ม ของ Hourglass สี  Chestnut มาเป็นเฉดดิ้งกัน
แต่เนื่องจากเราลงแป้งมาแล้ว ลงเฉดดิ้งอันนี้ต้องเบามือสุด ๆ
โดยลงลงบริเวณกรอบหน้า โหนกแก้ม สันจมูกด้านข้าง ปีกจมูก
แนวกรามนะคะ
ตรงไหนใหญ่ อยากพรางสายตา
ก็วนๆ ไล้ ๆ ไป มือเบา ๆ นะคะ เฉดดิ้งจะได้สวย ๆ ไม่เป็นขอบ ลงตามรูปได้เลยค่ะ

หลังจากลงเฉดดิ้งแล้ว ปัดแก้มกันค่ะ
พี่โอ๋ใช้ Becca Jaclyn Hill สี Amaretto มาปัดแก้ม

จากนั้นลงไฮไลต์ 5 จุด เพื่อความโดดเด่น และพุ่ง
ของใบหน้าเรา ลงตามรูปได้เลยนะคะ ที่สำคัญมือเบา ๆ เหมือนเดิมค่ะจะได้สวย ๆ
วันนี้ขอใช้ไฮไลต์ของ Becca Jaclyn Hill แต่วันนี้ขอใช้ผสมกัน 2 สี
คือ Champagne Pop กับ Prosecco Pop

ใกล้เสร็จแล้วว กับลุคปาร์ตี้สาวผิวแทนของพี่
ขั้นตอนสุดท้ายทาลิปสติกกัน
พี่โอ๋ใช้ ลิปสติก The Balm สี Honest และลงลิปกลอส Kylie สีออกทอง ๆ
เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

มาดูกันว่า ลุคไปงานปาร์ตี้ลุคนี้ กับธีม สวยสุด ๆ ด้วยลุคสาวผิวแทน
มาดูกันนะคะว่า จะเก๋ไก๋แค่ไหน ขอใส่วิก เติมพรอพ
ให้เข้ากับลุคนิดนึง

เสร็จเรียบร้อยแล้ว ไปดูกันเลยจ้า

เสร็จเรียบร้อย ขอบคุณมากนะคะ
ที่ติดตามเป็นเพื่อนกันมาจนจบกระทู้
ใครอยากเปลี่ยนลุคเป็นสาวผิวแทนก็ลองดูได้เลย ถือว่านาน ๆ แต่งที
เหมือนพี่โอ๋ที่อยากจะสนุกสนานในงานปาร์ตี้ ให้เข้ากับธีมเขาเนอะ

ถ้าผิดพลาด หรือข้อมูลยังไม่ครบถ้วนยังไง
ต้องขออภัยไว้ด้วยนะคะ
แล้วจะนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้น ในกระทู้ต่อ ๆ ไปค่ะ

แต่สุดท้าย ก่อนจะลากันไป อย่าลืมนะคะ ผู้หญิงทุกคนมีความสวยในตัวเอง
จะอายุ หรือหน้าตาแบบไหน เราสวยได่เต็มที่ และสุด ๆ
ในเวอร์ชั่นของเรา
แล้วพบกันใหม่กระทู้ต่อไปนะคะ

Love U Love U

lovelove
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่