ชวนแฟนเก็บเงินเที่ยว! วิธีง่ายๆ ด้วยตัวเลข💕

สวัสดีค่ะ เราสิงอยู่ในพันทิปมาเนินนาน หัดตั้งกระทู้ครั้งแรก หากมีอะไรผิดพลาด ขออภัยด้วยค่ะ

กระทู้นี้เราขอแชร์วิธีเก็บเงินง่ายๆ เก็บเรื่อยๆ แต่เห็นเงินเก็บแน่นอน!! โดยเราจะชวนคุณแฟนมาเก็บเงินกัน เพราะนอกจากจะมีเงินเก็บไว้ไปเที่ยวแล้ว ยังช่วยกระชับความสัมพันธ์อีกด้วยนะ

จุดเริ่มต้นของการเก็บเงินคือ ปกติเราเป็นคนชอบเก็บเงินอยู่แล้วค่ะ ที่นี้ก็เริ่มชักชวนให้แฟนของเราลองเก็บบ้างจะได้มีเงินไปเที่ยวด้วยกัน ชิลๆ โดยไม่ต้องพึ่งเงินเดือน

วิธีง่ายๆ เพิ่มแรงผลักดัน
1.ตั้งเป้าหมาย
เก็บเงินไว้สำหรับออกทริป ถ้าจะไปเที่ยวก็แคะกระปุกกัน แล้วที่สำคัญเก็บแข่งกันนะคะ
วิธีนี้จะช่วยเพิ่มแรงจูงใจในการตั้งใจเก็บมากยิ่งขึ้น

2.หากระปุกออมสิน
กระปุกของเรา 2 คน วาฬซ่า กับหมูน้อย

3.วางแผนหยอด
โดยตอนแรกจะหยอดเฉพาะแบงค์ 50 แต่พอเริ่มได้ 2 วัน ก็เริ่มมีปัญหาเพราะแบงค์ 50 หายากไม่ค่อยจะเจอ
เลยเริ่มคิดกันใหม่ว่าจะเก็บยังไงดี

สรุปเลือกเก็บแบงค์ 50 และ แบงค์ 100 ที่ขึ้นต้นเลข 9 และลงท้ายเลข 9

เวลาจ่ายแบงค์แล้วได้เงินทอนจะรีบดูก่อนเลย มีเลข 9 หน้า หรือ 9 หลังไหม วิธีนี้ช่วยให้เก็บเงินได้เรื่อยๆ
โดยไม่กระทบกับการใช้ชีวิตประจำวันเลยนะคะ

4.ถ่ายรูปอวดกัน
กระตุ้นต่อมอยากชนะ ด้วยการถ่ายรูปอวดกัน ตั้งใจเก็บกันอย่างจริงจัง วันไหนมีแบงค์เยอะก็ถ่ายมาข่มคู่แข่ง อิอิ

แฟนเราชอบถ่ายรูปมาอวดค่ะ

เราก็ไม่น้อยหน้า ถ่ายส่งกลับไป นี้เยอะจนหยอดหมูไม่ลงแล้ว

5.หาทริปเที่ยว
มองหาทริปเที่ยว เพราะอยากรู้ยอดเงินใจจะขาด ใครจะชนะนะ ตื่นเต้นๆๆๆ  

6.นับเงินแข่งกัน
ตอนนี้เรามีทริปที่จะไปกันแล้วค่ะ เริ่มทำกับแคะกระปุกได้  โดยเรา 2 คน เริ่มเก็บ วันที่ 12 ธันวาคม 2559 - 29 มกราคม 2560  
เป็นเวลา 49 วัน แกะโชว์ นับโชว์กันไปเลย ลุ้นดี

กระปุกของแฟนเรา.

กระปุกของเรา.

ยอดเงินที่ได้ของแฟน 4,800 บาท
ยอดเงินของเรา 7,000 บาท

เราชนะค่ะ อิอิ มีความภาคภูมิใจระดับ 10

แบงค์ 100 เก็บเฉพาะใบที่มีเลข 9 หน้า หรือ 9 หลัง
แบงค์ 50 ได้ปุ๊บก็หยอดปั๊บ

สรุปสิ่งที่ได้จากการเก็บเงินครั้งนี้
ภายใน 49 วันเรา 2 คน สามารถเก็บเงินไปเที่ยวได้ถึง 11,800 บาท เราแบ่งเงินที่ได้ของเราให้เท่ากันกับแฟน ส่วนที่เกินมาหยอดกระปุกใหญ่ค่ะ  มีเงินเที่ยวกันชิลๆ สบายๆ ไม่กระทบกับเงินเดือนอีกด้วย แต่ไม่ได้เอาเงินไปเที่ยวหมดนะคะ เงินที่เหลือต่างคนต่างเก็บไว้ มีเงินใช้เพิ่มอีก ดี๊ดี แล้วก็เริ่มแข่งกันหยอดใหม่อีกรอบ

นอกจากจะได้ความสนุก และลุ้นตอนนับเงินแล้ว อย่างน้อยๆ กิจกรรมนี้ก็ทำให้แฟนของเรา หันมาสนใจและใส่ใจการออมเงินมากยิ่งขึ้น สำหรับเราที่ชอบเก็บเงินเป็นนิสัย ถ้าจะมีแฟนสักคนก็อยากให้แฟนรู้จักอดออมเหมือนกัน เพื่อชีวิตคู่ในวันข้างหน้าค่ะ

*กระทู้นี้เราไม่ได้จะมาอวดตัวเอง หรือแฟนเรานะคะ แต่ตั้งขึ้นมาเพื่ออยากให้ทุกคนมีแรงจูงใจในการออมเงิน  เราเชื่อว่ายังไงถ้าเรามีเป้าหมาย ทุกๆคนก็สามารถทำมันได้แน่นอนค่ะ

ปล. อยากให้นำแนวทางไปลองปรับใช้ ไม่จำเป็นต้องเก็บแบงค์ 100 ลองเก็บแบงค์อื่นๆ ที่สะดวก เช่นแบงค์ 20 แล้วเลือกตัวเลขที่ชอบ ตั้งเป้าหมายไว้ รับรองค่ะ วิธีนี้อาจจะง่ายแล้วได้ผลแน่นอน
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่