จินเฮ - ปูซาน ในวันที่ซากุระ (พ็อดกด) ร่วงแล้ว T_T | Jinhae - Busan without Cherry Blossom 2016

สวัสดีค่า ตามหัวข้อกระทู้ วันนี้จะพามาเที่ยวจินเฮ และปูซาน ในเวอร์ชั่นที่ดอกไม้ร่วงแล้ว T_T
จริงๆ ทริปนี้เป็นทริปเพื่อชมดอกไม้ ช่วง Spring ของเกาหลีพอดี แต่ว่าวันลามันได้เท่านี้ ดอกไม้ไม่รอเรา 555
ดอกซากุระ (ของญี่ปุ่น) ที่เกาหลีจะเรียกว่าดอก พ็อด-กด (벚꽃)  
ทริปของเรา ช่วงวันที่ 9-17 เมษายน 2559 เราบินมาลงที่โซล แล้วนั่ง KTX ไปปูซานนะคะ
**แต่กระทู้นี้ขอยกเฉพาะปูซานมาก่อนค่ะ ของโซลยาวมาก ร้องไห้
ทริปคร่าวๆเป็นแบบนี้ค่ะ
9   BKK-SEOUL
10 SEOUL-JINHAE-BUSAN
12 BUSAN_SEOUL
13-17 SEOUL

เรามาจินเฮ ปูซาน เพราะเราตั้งใจว่าอยากไปเทศกาลชมพ็อดกดที่จินเฮ (เทศกาลมีช่วงวันที่ 1-10 เมษายน ของทุกปี) ซึ่งยอมรับสภาพว่า วันที่เรามามันวันท้ายๆแล้ว ดอกไม้คงร่วงหมด (ซึ่งก็ร่วงจริงๆ 5555)

ก่อนมาก็ดูพยากรณ์บ้าง (แต่คิดว่าไม่ตรง) สำหรับเรา เราชอบส่องตาม IG ของคนเกาหลี หรือคนที่ไปเที่ยวค่ะ โดยเลือก Location หรือ Hashtag  ที่เกี่ยวข้อง แล้วก็กดๆๆต่อไปเรื่อย จะได้เรียลไทม์กว่า แต่ก็อย่าลืมดูด้วยนะคะ ว่าที่เค้าโพสต์มันรูปเก่า หรือรูปปัจจุบัน 555 อ่านๆ เดาๆได้จาก caption หรือ รูปอื่นๆใน IG เค้าค่ะ

การเดินทางของเรา คือ จากโซล เราจะไปแวะที่ จินเฮ (Jinhae) ก่อน แล้วจึงไปปูซาน (Busan)
รอบนี้เราซื้อ KR PASS นะคะ (ใช้นั่ง KTX ได้ทุกสถานี ภายในเวลาที่กำหนด) เราซื้อ 3 วัน ราคาแบบ Saver คือต้องซื้อครั้งละ 2-5 คน
ตกคนละประมาณ 87,xxx วอน โดยกดซื้อออนไลน์ไปในเว็บค่ะ

Website: http://www.letskorail.com/ebizbf/EbizBfKrPassAbout.do
การจองดูตามนี้ได้เลยค่ะ http://seoulcafe2013.blogspot.com/2016/03/ktx-kr-pass.html

จองไม่ยากค่ะแค่กรอกข้อมูล แล้ววันที่เราไปถึง ถึงจะไปติดต่อที่เค้าเตอร์อีกที

วันที่ 9 เม.ย.
เรามาถึงสนามบินอินชอน ก็ไปติดต่อที่เค้าเตอร์ KTX (เค้าเตอร์จะอยู่ชั้นล่าง ชั้นที่สำหรับไปขึ้นรถไฟนะคะ)
โดยแจ้งว่า เราจะเปิดใช้วันที่ 10 เม.ย. และแจ้งว่า จะไปลง MASAN (เป็นสถานีสำหรับต่อรถบัสไปจินเฮอีกทีค่ะ)
เราสามารถ Booking เวลาเดินทางและที่นั่งได้เลยนะคะ วันกลับก็จองล่วงหน้าได้ค่ะ

ข้อดีของ KTX คือ ถ้าเราไปไม่ทันตามเวลาที่จองไว้ เราก็สามารถไปจองเวลาใหม่ได้เลย หรืออยากกลับเร็วกว่าเวลาที่จองไว้ ก็ได้เหมือนกัน (แต่ต้องภายในเวลา 3 วัน นับตั้งแต่เราเปิดใช้นะคะ)  สะดวกสบายมากๆ

**กรณีที่จอง KR  PASS แบบนี้ ไม่สามารถ booking KTX online ได้นะคะ
เหมือนว่าต้องไปจองที่เค้าเตอร์สถานีเท่านั้น  แตกต่างจากการจองเฉพาะ KTX

วันที่ 10 เม.ย.

เรานั่ง taxi ออกจากฮงแดประมาณ 4.00 am  ไป Seoul Station ใช้เวลาประมาณ 10-15 นาที ค่ารถ 6,200 won

นี่ตั๋วของเรา รถไฟ KTX ขบวน 401 โบกี้ที่ 5 เลขที่นั่ง 10D
รถออกจาก Seoul station เวลา 5.15 am ถึง Masan เวลา 8.14
***** KR PASS เราจองแบบ Saver 2 คน เค้าจะให้บัตรมาแค่ 1 ใบ ต้องใช้ด้วยกัน (บัตรใบขวามือ)
คือ เวลาเราจะไปออกตั๋ว KTX ให้โชว์บัตรนี้ค่ะ แล้วเค้าจะออกเป็น ตั๋วรถมาให้อีกที

Seoul Station ทางเข้าไป KTX จะมีบอกว่า ขบวนไหน วิ่งไปไหนบ้าง ของเราไป MASAN

เข้ามาแล้วเป็นแบบนี้ ถ้างงว่าต้องไปทางไหน ให้ถามเจ้าหน้าที่เอาค่ะ 5555 ล้อเล่น (แต่ถามได้นะ เพราะเราก็ถาม)
คือเมื่อกี้ตรงทางเข้า และพอเข้ามาแล้ว ด้านขวามือมันจะมีจอให้ดูค่ะ มันจะบอกว่า รถของเรา ขบวนเลขที่ xxx ต้องไป Track ไหน และมันจะมีป้ายบอกค่ะ ในรูป ให้สังเกตป้ายที่ตั้งที่พื้น ทางซ้ายชี้ไป มาซาน

ลงมาเจอรถจอดรออยู่เลยค่ะ

Car 5

ด้านในรถ

ก็นั่งยาวไป 3 ชั่วโมงกว่าๆ

จาก Masan Station ปกติตอนที่มีเทศกาล จะมีรถไฟให้นั่ง จากมาซานไปลงจินเฮได้เลย
แต่ปีนี้ไม่รู้ทำไม เหมือนว่าเค้ายกเลิกการวิ่งรถไฟแล้ว เราต้องนั่งบัสไปแทนค่ะ
สถานที่ขึ้นรถบัส ให้เดินออกจากสถานีตรงมาไม่ไกล จะมีป้ายรถอยู่ค่ะ เรานั่งรถเมล์สาย 760 (แอบถามจากพนักงานในสถานี มีหลายสายนะคะ)

นั่งประมาณ 30-40 นาที ก็ถึงจินเฮ
ระหว่างทางก็มีต้นพ็อดกด ที่ดอกเริ่มร่วงละ 5555 T___T

ถึงจินเฮ คือที่นี่ ถ้ามาตอนฟูลบลูม จะสวยมากกกกกกกก
(จากปี 2016 เท่าที่เราดูนะคะ มันเหมือนจะเกือบฟูลบลูมตั้งแต่วันที่ 1 เลย มีเพื่อนไปวันที่ 1 คือสวยมาก และคนเยอะมากกกกกกกกกก)

แต่วันนี้เรามีภารกิจติ่งที่ไม่คาดฝัน คือจอง ตคบ. มาก่อน แล้วมารู้ว่าจะมีงานที่จินเฮพอดี เลยต้องขอติ่งซะหน่อย
สรุปคือไม่ได้เที่ยวค่ะ 55555

พามาดูงานโชว์ของทหารเกาหลี

ทหารของเค้าาาาาาาาา >_<

เลิกงานตอนเย็นๆ มืดๆ แล้วค่ะ ตอนกลางวันคือ แดดแรง ก็ร้อนมาก แต่แบบจะร้อนแบบลมเย็นๆ กลางคืน คือหนาวมาก ตัวสั่นเบย  T_T

เท่าที่เคยอ่านมา ที่เมืองนี้ จริงๆ ไม่ค่อยมีอะไร แบบคนจะไม่มาถ้าไม่เป็นเทศกาลพ็อดกด
ดังนั้นมันจะไม่ได้มีโรงแรม หรือเกสเฮ้าส์ สำหรับนักท่องเที่ยว ส่วนมากจะมี Motel ค่ะ

เราไม่ได้จองมา เพราะหาเว็บจองลำบากมาก แต่ได้ยินว่ามีเยอะ ก็แบบมาตายเอาดาบหน้าละกัน 5555
หาข้อมูลมานะคะ (จาก SeoulCafe) มีที่ Top Motel (탑모텔)    รีวิวบอกว่าโอเค คืนละ 60,000 won หาไม่ยาก
อยู่แทบจะใจกลางเมืองเลย สามารถเดินไปสถานที่ท่องเที่ยวอื่นๆได้

วันที่ 11 เม.ย.

มาค่ะ วันนี้เราจะเริ่มเที่ยวกัน =_=
วันนี้เราจะไปที่ จุดชมดอกไม้อันลือชื่อของจินเฮ ที่คลองยอชวาชอน (Yeojwacheon Stream)

แผนที่ เสิร์ช Google map ได้นะคะ
หรือ ดูจากกระทู้นี้ เป็นไกด์ได้ค่ะ http://seoulcafe2013.blogspot.com/2015/03/blog-post_31.html

เมืองนี้ทั้งเมืองมีแต่ต้นพ็อดกดเต็มไปหมดเลย
คือถ้ามาพอดีเทศกาล ที่ Full Bloom มันจะสวยมากกกๆๆๆ T_T

เต็มเลยค่ะ กลีบดอกไม้ที่ร่วง 5555

ยังเหลืออยู่บางต้น

เราเดินมามั่วๆ ตามทางนะคะ 5555 มันจะเจอแบบอุโมงค์ สะพานข้ามคลองหรืออะไรซักอย่างด้วย
ระหว่างทางมีป้ายบอกบ้าง ลองสังเกตได้ค่ะ

ถึงแล้นน จริงๆ ถ้ามาตอนเทศกาล คนน่าจะมาเยอะ ไม่น่าจะหลง 5555

ดอกนี้ก็สวยดีค่ะ #ปลอบใจตัวเอง

ทางเดินยาวไปปป ไม่มีคนเพราะว่ามาเช้าๆ นะคะ เทศกาลจบแล้วด้วย

มุมมหาชนนนนนน พร้อมกับกิ่งดอกพ็อดกดค่ะ 555555

สะเทือนใจแรง เห็นคุณลุงกำลังหุบร่ม T_T

ไปแล้วน๊าาา บ๊ายบาย ไว้จะกลับมาใหม่เลย สัญญา

ทีแรกว่าจะไปตรงรางรถไฟ แต่ว่าสายแล้ว วันนี้จะรีบไปเที่ยวปูซานต่อ เลยไม่ไปละ
เพราะว่าดอกมันก็ร่วงหมดแล้วด้วย เลยเดินไปที่ป้ายรถเมล์ สำหรับรอบัสไปปูซานแทนค่ะ

คือตอนแรกก็งงๆ แบบ มันเป็นป้ายรถเมล์เล็กๆอ่ะ  จะรู้ได้ไงว่าจะไปปูซานที่คันไหนไรงี้
แต่พอเดินมาถึง จะมีคุณลุงนั่งรออยู่เลย แล้วก็ขายตั๋ว ราคาคนละ 5,100 won
รถยังไม่มานะคะ ลุงเค้าจะบอกว่าอีกกี่นาทีรถมา ก็ยืนรอตรงนั้นแหละ
(แผนที่ดูได้จากลิงค์ SeoulCafe ตอนต้นเลยจ้า)

ตั๋วรถบัสไปปูซาน

นั่งรถประมาณ ชม. นิดๆ ก็ถึงปูซาน อยากบอกว่า นี่ไม่รู้ว่าต้องลงป้ายไหน
ผ่านป้ายแรก คนลงเยอะมาก เป็นสถานีรถไฟด้วย แต่เราก็ยังลังเล เลยแบบไม่ลง
คิดว่าจะจอดอีก ปรากฏไม่จอดแล้ววว ไปจอดอีกทีคือท่ารถเลย แต่ก็ติดรถไฟนะคะ เดินไปได้
แต่แบบมันเป็นฟีลออกมาสายนอกๆเมืองแล้วอ่ะ ต้องนั่งรถไฟย้อนเข้าเมือง
ลงป้ายที่คนเยอะๆ จะอยู่ตรงเมืองมากกว่าค่ะ 5555

เราพักที่ Sum Guesthouse Busan Station ลงสถานี Busan เลย
เราเลือกนอนเป็น Dormitory จอง 2 เตียง ในสำหรับผู้หญิง 4 คน คืนละ 23,000 won/คน
เราอ่านรีวิวจากกระทู้นี้ค่ะ https://pantip.com/topic/31395536

ห้องประมาณนี้ค่ะ
ข้างนอกเป็นห้องน้ำรวม แล้วก็มีโซนกระจก แต่งหน้าแต่งตัว
เออ แต่ห้องน้ำนี่แอบงง เหมือนจะแบบมี 2 ห้องเล็ก ใน 1 ห้องใหญ่ แล้วเป็นม่านบางๆกั้น
ตอนเราไปมันคนน้อยเลยแบบล็อคห้องใหญ่เลย =_=

จริงๆ ที่พักที่ปูซาน มีให้เลือกเยอะนะคะ สำหรับเราคำนวณการเดินทางแล้ว คิดว่านอนแถวๆ Busan Station ดีกว่า
เพราะมันมีสถานี KTX ด้วย เดินทางสะดวกดี

กินข้าว ไม่มีไร 55555

เผื่อๆ ใครชอบดู VDO เป็นแบบรวมทั้งทริปค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ปล. ที่เห็นแก้เยอะๆ คือแก้คำผิด กับจัดหน้านะคะ T_T
เราพรีวิวแล้วแต่มันไม่ตรงกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview