รบกวนขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการเดินสายไฟ เมนใหม่ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ
พอดีที่บ้านจะเดินสายไฟเมนใหม่ เพราะสายเดิมเก่าและใช้มานานแล้วค่ะ
บ้านเราเดิมใช้ไฟ 3 เฟส มิเตอร์ 30a เพราะเคยทำโรงงาน
แต่ปัจจุบันมีแต่บ้านคนอาศัย ซึ่งใช้ไฟเฟสเดียว แต่ไม่ได้เปลี่ยนมิเตอร์ค่ะ
ทั้งบ้านเราไม่มีใครมีความรู้เรื่องไฟฟ้าเลย เราต้องเป็นคนคุย ตอนนี้ค่อนข้างปวดหัวมาก เนื่องจากไม่มีความรู้เลย T^T

ตามที่คุยไว้คือลงเสาเดินสายเมนแบบ 1 เฟส (เนื่องจากใช้ไฟเฟสเดียว และสู้ราคาสายไม่ไหวถ้าเดิน 4 เส้น)
ระยะประมาณ 90 เมตร สายทองแดง เสา 6 ต้น หลอดไฟถนน 3 หลอด (ติดที่เสา)
สวิตช์เปิดปิด จุดเดียวในบ้าน มีแบบมี timer

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่บ้านเรามีคร่าวๆ ประมาณนี้ค่ะ
แอร์ 9000 btu 3 ตัว >>>> อนาคตคิดว่าจะเปลี่ยนเป็น 12000 btu และเพิ่มแอร์ 20000 btu อีกตัว
ปั๊มน้ำ 1 ตัว
ตู้เย็น 1 ตัว
เครื่องซักผ้า 1 ตัว
หลอดไฟบ้าน 11 ดวง
หลอดไฟถนน 3 ดวง
ทีวี 2 เครื่อง
พัดลม
กำลังจะติดเครื่องทำน้ำอุ่น 1 ตัว

เราจ้างเพื่อนบ้านที่เป็นผู้รับเหมา มาทำให้
(แม่เรารู้จัก ก็เลยไปคุยให้มาทำให้ ซึ่งตอนหลังเรารู้สึกว่า ผรม ค่อนข้างคุยยาก แต่คงต้องใช้ เพราะแม่ไปคุยมา T^T)
ทางนั้นแจ้งรายละเอียดมาตามรูปค่ะ
แต่พอคุยดูแล้ว ทางนั้นแจ้งว่า เราต้องเดินสายไฟ เข้าสวิตช์ เพิ่มอีก 1 เส้น และเพิ่มเงินอีก
คร่าวๆ น่าจะสามพัน (ยังไม่รู้ว่าทางผรม จะใช้สายไฟอะไรให้เรา)
สวิตช์เปิดปิด ไฟถนน เราต้องการต่อแบบมี Timer ทางผรม แจ้งว่าจะเดินแบบ เบรกเกอร์ >> timer แล้วเดินไปหลอดไฟเลยไม่มีสวิตช์สำหรับปิดหลอดไฟ
เพราะที่เขียนราคามาให้ตอนแรกคือทำสวิตช์ไว้ที่เสา แต่ละต้นและใช้เซนเซอร์เอา

ที่เราอยากทราบเพิ่มเติมคือ
1. เราคิดว่า เราจะซื้อสายไฟที่เดินจากหลอดไฟเข้าสวิตช์เอง ใช้ของ Thaiyazaki ควรจะต้องเป็น สายชนิดไหน ขนาดเท่าไรคะ ใช่ VCT หรือเปล่าคะ (ขนาดเหมือนที่ Homepro จะแนะนำ 2x1.5 หรือ 2x2.5 นี่ล่ะค่ะ)
2. สวิตช์เปิดปิด ไฟถนน เราสามารถเดินแบบที่ ผรม แจ้งได้ไม๊คะ หรือควร จะเป็น เบรกเกอร์ >> timer >> สวิตท์เปิดปิดหลอดไฟ
3. สายไฟเมนจากราคาที่เค้าให้มา เราคิดว่าน่าจะได้ของ BCC แต่เราคิดว่าคงต้อง ถามผรม อีกที เพราะเค้าไม่ได้แจ้ง แบบนีถูกไม๊คะ
4. สายไฟควรจะใช้ ของ Thaiyazaki หรือรองลงมาก็ BCC ถูกหรือเหล่าคะ
5. สายดินจะต้องเดินมากับเมนด้วยไม๊คะ หรือไม่ต้อง

รูปสายเมน กับการวางเสาที่เราเป็นประมาณนี้ค่ะ

Timer

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำมากๆ นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่