ขอคำแนะนำเรื่องการซื้อขายต่อรถยนต์คะ

หากแท็กผิดขออภัยด้วยคะ ขอคำแนะนำหน่อยคะ เรื่องคือน้องชายซื้อรถโดยมีเราเป็นคนค้ำประกัน แล้วผ่อนต่อไม่ไหว ยังติดไฟแนนซ์อยู่  ซึ่งตอนนั้นน้าชายมาขอซื้อต่อผ่านคุณแม่ ซึ่งตอนมาขอซื้อคุณแม่แจ้งแล้วว่ารถมีปัญหา คือมียอดค้างอยู่ 2 เดือนซึ่งแม่เราก็ได้ทำการจ่ายยอดค้างแล้ว ถ้าจะซื้อคุณแม่ขายดาวน์ 2 หมื่นและทำเรื่องโอน  ซึ่งน้าชายตกลงและเอารถไปใช้ได้เกือบ2เดือน โดยที่โอนเงินมาแต่ค่างวดรถไม่โอนเงินดาวน์และไม่ยอมไปทำเรื่องโอน ซึ่งในระหว่าง2เดือนนี้ น้าชายจ่ายค่ารถล่าช้า จนไฟแนนซ์โทรมาตามที่เรา และแจ้งว่ายังมียอดค้างชำระจะยกเลิกสัญญา  แม่เราจึงโทรไปถามน้าชายว่าผ่อนต่อไหวมั้ย ถ้าไม่ไหวให้เอารถมาคืน แต่ถ้าไหวให้ไปทำเรื่องโอนชื่อและเปลี่ยนคนค้ำด้วย ซึ่งน้าชายไม่ยอมไปโอนและบอกแม่เราว่าถ้าจะเอารถคืนให้เอาเงินที่จ่ายค่ารถไป2งวดมาคืนก่อนถึงจะคืนรถให้ และไม่ยอมรับสายที่บ้านเราอีกเลย แม่เราจึงโทรไปคุยกับน้าสะไภ้แต่น้าสะไภ้ก็บอกให้ไปคุยกับน้าชายเองและความจริงไม่ได้อยากได้รถตั้งแต่แรกแล้ว (แต่ก็ไม่ยอมคืน🙄) แม่และน้องชายเราพยายามติดต่อน้าชายไปหลายครั้งแต่ไม่ยอมรับสาย เราจะทำอย่างไรได้บ้างคะให้ได้รถคืนมาเพราะแม่บอกน้าชายว่าถ้าไม่คืนรถก็จะแจ้งความ สามารถแจ้งความไว้ได้มั้ยว่ายักยอกทรัพย์ และเราจะไม่คืนเงืนค่างวด 2งวดที่น้าชายจ่ายมาได้มั้ย เพราะถือเป็นค่าเช่ารถไป2เดือน แม่และน้าชายยังไม่ได้ทำสัญญาซื้อขายเพราะน้าชายยังไม่ยอมมาทำ ขอคำแนะนำผู้รู้ด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่