ทำไมคนยุโรปสมัยก่อนที่มียศสูงๆ ต้องใส่วิกด้วยครับ?

ใน Pirates of the Caribbean ก็มีเต็มไปหมดเลยครับ ใส่วิกสีขาวหยิกๆยาวๆ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เค้าไม่ได้ "ต้อง" ใส่นะคะ ใส่เพราะมันเป็นแฟชั่น ไม่ชอบก็ไม่ใส่ก็ได้ไม่มีใครว่า และคนที่จะตามแฟชั่นได้ ก็ต้องเป็นพวกมีตังค์

เอาแต่แรกเลยมั้ย คนที่เริ่มเป็นผู้นำแฟชั่นวิกผม คือพระราชาหลุยส์ ที่ 14 ของฝรั่งเศส ที่คนรอเลียนแบบท่านนี่
ไม่ใช่แค่ทรงผมนะ ท่านจะแต่งตัวยังไง จะสร้างอาคาร วังแบบไหน ทำอะไรชาวบ้านก็รอลอกตามเหมือนติ่งดาราสมัยนี้

ท่านชอบผมยาวและหยิกสลวยไง แต่การจะไว้ผมยาวนั้นมันก็เสี่ยงกับเหา เพราะคนสมัยนั้นเค้าก็ไม่ค่อยจะอาบน้ำ
ยิ่งกับท่านนี่จะเรียกว่าไม่ค่อยอาบน่าจะบ่อยไป เอาเป็นว่าทั้งชีวิตน่าจะโดนน้ำอยู่ 3 ที (ไม่ได้เล่นมุกนะ เรื่องจริง)
คือตอนเป็นทารกที่ทำพิธีกับบาดหลวง กับตอนตายที่ทำพิธี ที่โดนน้ำแบบเป็น ๆ คือเคยแช่อ่างทีนึง แต่ไม่ชอบ
(วังแวร์ซายด์ที่เห็นใหญ่โตนี่เค้าไม่ได้สร้างห้องน้ำนะ เพราะไม่มีใครอาบน้ำไง ไม่รู้จะมีไปเพื่อไร)

คนฝรั่งเศสเค้าถึงต้องผลิตน้ำหอมไง เอาไว้โปะกลบกลิ่นตัวเอง แถมเวลาเหม็นคนอื่น
เค้าก็จะมีผ้าเช็ดหน้าผืนน้อยไว้จุ่มน้ำหอม นั่งคุยกันไปดมผ้าไป ช่วยได้เยอะ

โอเค มาต่อที่วิก วิธีหลีกเลี่ยงเหาก็ต้องตัดผมสั้น ท่านก็ตัดผมเกรียนนี่แหละ อาศัยเปลี่ยนวิกไปเรื่อย ๆ
วิกท่านนี่ก็ยาวสลวยถึงกลางหลังเลย มีลอนสวยสมใจ แรก ๆ ก็สีผมธรรมชาติ สีบลอนด์อะไรก็ว่าไป

แต่หลัง ๆ เราเดาว่าท่านคงอายุมาก ผมจริงก็คงขาวแล้วน่ะนะ ก็เลยทำสีวิกให้เข้ากับผมและบุคลิกท่าน
ด้วยการใช้อะไรมากัดสีวิกบ้าง ใช้แป้งฝุ่นตบ ๆ ให้ผมขาวมั่ง ซึ่งไม่ใช่แค่ที่ผมนะ หน้าก็ฮิตทาแป้งซะขาวว่อก
มีติดไฝปลอมอะไรก็ว่าไป สมัยนั้นเค้าก็ว่าสวยของเค้าแหละ

ก็เลยเป็นที่มาของวิกผมขาวนี่แหละ ที่ชาวบ้านเห็นก็ลอกไปใช้มั่ง จนเป็นที่นิยมไปทั้งยุโรป
ถ้าอยากได้ละเอียด ๆ แบบวิชาการแนะนำอ่านคห.ต่อไป เรามันพวกวิชาเกิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่