แบ่งปันครับ "ขนมปังไส้ไข่กวน กับมายองเนส ชุบไข่ทอด" เมนูของว่างสำหรับเด็กๆ

วันนี้ขออนุญาตแบ่งปันนะครับ เป็นเมนูอาหารว่างนะครับ จะว่าเป็นของหวานก็ไม่เชิง แต่เมนูนี้ผมคิดว่าหลายๆ ท่านน่าจะเคยทำกินกันเองนะครับ เมนูนี้ทำให้เด็กๆทานได้สบายๆ   ส่วนใหญ่ก็จะเอาขนมปังไปชุบไข่ทอดเลย ก็สบายๆ แต่วันนี้ผมทำให้เด็กๆที่บ้านกิน ก็เลยไส่ไส้ไปสักหน่อย  

เป็นไส้ไข่กวนแบบง่ายนี่แหละครับ ใส่ครีมไปสักหน่อย เพิ่มความนุ่มนวล หรือถ้าชอบไส้กรอกหรือเบคอน หรือชอบไส้แบบไหนก็ใส่ได้ตามใจชอบได้เลย แต่ระวังไส้ทะลักนิดนึงนะครับ เดี๋ยวจะปิดขนมปังไม่อยู่  ส่วนถ้าไม่ชอบน้ำตาลก็ไม่ต้องโรยก็ได้นะครับ  แต่ผมมีซอสสตรอเบอรี่ทำแบบเปรี้ยวนิดๆ ไว้ก็เลยเอามาราด ก็อร่อยไปอีกแบบนะครับ  แต่บางท่านอาจจะยังไม่ค่อยนิยมเอาซอสแบบนี้มาราดลักษณะนี้

ส่วนผสม
1. ขนมปังตัดขอบ  ประมาณ 4 แผ่น
2. ครีม  3-4 ช้อนโต๊ะ
3. ไข่ไก่ สำหรับชุบ  3 ฟอง
4. ไข่ไก่ ทำไข่กวน 1 ฟอง
5. เนย  กับ มายองเนส ปริมาณเท่าๆ กัน
6. เกลือ
7. น้ำตาล (ไม่ชอบหวาน ก็ไม่ต้องโรยครับ)

ขนมปังตัดขอบ

ครีม

ไข่ไก่

เนยผสมมายองเนส

ไข่กวน

วิธีทำ
1. ตีไข่ ทำไข่กวน ผสมครีม 1-2 ช้อนโต๊ะ กับไข่ 1 ฟอง  ไฟกลางๆ ยกพักไว้

2. ตัดขนมปัง เป็นสามเหลี่ยม หรือถ้าชอบแบบทั้งแผ่นก็ได้เช่นกัน

3. ผสมเนยกับมายองเนสเข้าด้วยกัน แล้วทาที่ขนมปังด้านใน

4. ตีไข่กับครีมเข้าด้วยกัน

5. ไส้ไข่กวน ลงไป แล้วพับขอบบีบให้ติดกันโดยเอาไข่ไก่ทางลงที่ขอบ ก็ติดกันแล้วครับ หรือถ้าไม่ชอบไส้ไข่กวน ก็เอาอย่างอื่นผสมก็ได้ หรือเอาแค่ไส้มายองเนสกับเนยก็เพียงพอครับ

6.  เตรียมน้ำมันไฟกลางออกไปทางอ่อน แล้วค่อยๆ เอาขนมปังชุบไข่  แล้วค่อยๆ ทอด แป๊บเดียวก็ได้แล้วครับ

เสร็จแล้วก็ยกเสิร์ฟได้เลยนะครับ ถ้าไม่ชอบน้ำตาลก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ แต่ผมมีซอสสตรอเบอรี่แบบเปรี้ยวไว้ เอามาราดกินก็อร่อยนะครับ บางคนไม่ชอบกลิ่นคาว ก็เอาซอสเปรี้ยวๆ นิด ช่วยได้ครับ

https://fillerneckfood.blogspot.com/
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่