เสริมจมูก แผลเย็บควรจะหายแห้งสนิทกี่วันค่ะ

กระทู้คำถาม
ดีค่ะ ตอนนี้ทำจมูกมาได้13 วันแล้ว แผลเย็บยังไม่หายเลย รู้ยังตึงๆ ถ้าอยู่เฉยๆไม่เจ็บอะไร แต่ถ้าตอนล้างหรือใส่ยาโดนแผลจะรุ้สึกเจ็บ แผลยังไม่แห้งเลยค่ะ ต้องกี่วันค่ะถึงจะหายแห้งสนิท ไม่รุ้สึกเจ็บแล้ว และกี่วันถึงไม่ต้องล้างแผลใส่ยาอีกค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
เคสเราเสริมมาที่ The Tree Clinic แค่อาทิตย์เดียวก็ยุบแล้ว จะมีวันที่3-4อะ ที่สีจะดูช้ำสุด แต่ก็ไม่ได้ปวดอะไรมากนะ จริงๆแผลมันควรจะแห้งก่อนตัดไหมอีก นี่วันที่13แล้วยังต้องใส่ยาอยู่ เราว่าแผลข้างในอักเสบรึเปล่าคะ ให้หมอเช็คดูอีกทีดีกว่า ติดเชื้อขึ้นมาไม่คุ้มกันเลย หมอเราแนะนำเลยว่าถ้ามีอาการยุบๆ บวมๆ สลับไปมา น่าจะติดเชื้อในระยะเริ่มต้น ถ้าเริ่มมีน้ำเหลืองหรือน้ำเลือดไหลออกมาร่วมกับอาการปวด บวม แดง คือติดเชื้อปานกลาง แต่ถ้าเมื่อไหร่สีผิวบริเวณจมูกเริ่มคล้ำดำจนจมูกยุบและอาจเสี่ยงต่อจมูกเน่าและทะลุ นั่นคือติดเชื้อระดับรุนแรงแล้วค่ะ สังเกตอาการให้ดี แล้วก็งดกินของหมักดอง แอลกอฮอล์ด้วย ไม่งั้นแผลอักเสบไม่หายแน่นอน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่