[need help!] เราโดนไวรัสอะไรเหรอคะ

สวัสดีค่ะ ต้องการความช่วยเหลือค่ะ
เมื่อหลายเดือนก่อนส่งโปรเจคให้อาจารย์ อาจารย์ท่านเลยบอกว่าเอาใส่แฟล์ชไดร์ฟของอาจารย์เลย
ทำให้เครื่องเราโดนไวรัสที่อยู่ในแฟลชไดร์ฟอาจารย์ค่ะ

ทีนี้พอเราจะเซฟงานอื่นเลยเอาแฟลชไดร์ฟของเราเองมาเสียบ (KRAFCATไดร์ฟ G: ในภาพค่ะ) แล้วทีนี้ว่าก็กลายเป็น Shortcut ไปเลย
เราเลยฟอร์แมต แต่ก็ยังเป็นค่ะ

ในเครื่องของเรามี avast กับ malwarebyte นะคะ พอสแกนแบบละเอียดแล้วก็ไม่เจอไวรัสเลยค่ะ สแกนหลายรอบมาก แต่พอมาเสียบแฟล์ชไดร์ฟไวรัสเด้งรัวๆเลยค่ะ
แก้ไวรัสด้วยวิธีในเน็ต คือ attrib อะไรสักอย่างน่ะค่ะ
แล้วเอา avast กับ malwarebyte มาสแกนอีกรอบก็อุ่นใจ เอ๊...ไวรัสไม่มีแล้วมั้ง
เลยทดลองเอาแฟลชไดร์ฟของพี่อีกอัน(ไม่มีไวรัสแน่นอน)มาเสียบค่ะ ทีนี้ล่ะค่ะ อาการเป็นแบบเดิมอีกแล้ว avast ก็เด้งเตือนว่ามีไวรัสรัวๆเลย

เราเลยฟอร์เมตแล้วลองสร้างไฟล์เอกสารใส่ไปค่ะ แล้วก็เป็นอย่างในภาพ

มีอะไรแปลกๆอยู่แฟลชไดร์ฟค่ะ format เท่าไรก็ไม่หาย

จะต้องทำยังไงดีคะ ถึงจะกลับมาเซฟงานในแฟลชไดร์ฟได้อย่างปกติ โดยที่ไม่มีไวรัสอยู่ในเครื่องด้วย
เหมือนกับว่าลบไวรัสไม่ออกเลยค่ะ ร้องไห้

ปล. window 8.1 ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่