สุนัขวิ่งไล่จักรยานกับมอเตอร์ไซต์

กระทู้คำถาม
น้องหมาที่บ้านเลี้ยงมาตั้งแต่เล็ก ไม่เคยเห่าไม่เคยไล่จักรยานหรือรถมอไซต์เลยคะ
แต่ที่บ้านเปิดพื้นที่ให้คนเช่าแล้วเค้าทุบกำแพงออก ทำให้มีแต่ประตูรั้ว แต่ไม่มีกำแพงกั้น (เมื่อก่อนมีนะคะ)
ตอนนี้ไม่ถูกกันกับคนให้เช่า จะไปบอกให้เค้าทำกำแพงใหม่ก็ไม่ได้เพราะเป็นพื้นที่ของเค้า
แล้วน้องหมาติดตัวเมียข้างบ้านแต่เค้าปล่อยให้อยู่นอกบ้าน แล้วบ้านเราติดถนนใหญ่
น้องหมาตัวเมียมีนิสัยชอบเห่า ชอบไล่รถ ตั้งแต่น้องหมาเราสนิทกับตัวเมีย
น้องถอดแบบนิสัยตัวเมียมาเลยคะ ทั้งไล่รถ เห่าคน บางทีคนเดินผ่านหน้าบ้านวิ่งแบบจะกัดให้ได้
บวกกับไม่มีกำแพงกั้น บางทีเรายังกลัวเค้าจะกัดคน กลัวเค้าจะโดนวางยา กลัวมากเลยคะ
เมื่อก่อนไม่เคยเป็นเลย มีวิธีแก้ไหมคะ ไม่อยากให้น้องโดนวางยาคะ คนในระแวกนี้กลัวกันหมดแล้วคะ คนแถวนี้ไม่มีใครอยากเดินผ่านถนนบ้านเราเลยคะ วิ่งไล่คู่กันเลย ปวดใจมากเลยคะ ดุก็แล้วอะไรก็แล้ว พอจะมีวิธีไหนบ้างไหมคะ รบกวนหน่อยคะ ขอบคุณคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่