ปลามีจุดขึ้นตามครีบ อาการหงอยซึม รักษาอย่างไรดีครับ

กระทู้คำถาม
ปลาที่เลี้ยงไว้มีจุดขึ้นตามครีบและหาง เหมือนละอองฝุ่น ทีแรกนึกว่าเป็นละอองเศษอาหารเม็ด พอเปลี่ยนน้ำจุดที่ว่าก็เบาบางลง แต่สักพักก็กลับมาอีก คราวนี้ขึ้นตามตัวด้วย ปลามีอาการซึม ลอยเหนือผิวน้ำ อีกตัวนึงจมดิ่งหมกตัวที่ขอนไม้ตลอดเวลา มีแววจะไม่รอด อาการนี้เป็นโรคอะไรครับ รักษายังไงดี สงสารเขา

เพิ่งซื้อมาเลี้ยงจากจตุจักรก่อนปีใหม่นี่เอง เพิ่งมีอาการได้หนึ่งอาทิตย์ ก่อนหน้านี้ก็ว่ายเล่นสำราญดี น้ำสะอาด ให้อาหารเม็ดปกติครับ
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเหลือด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่