ตั้งแต่แม่รู้ว่าผมเป็นเกย์...แม่ก็ค่อยเปลื่ยนไป

ผมพึ่งบอกแม่ว่าผมเป็นเกย์เมื่อไม่นานมานี้ครับ ตอนแรกแม่เหมือนจะรับได้นะครับ แต่หลังมากมานี้แม่เริ่มเปลื่ยนไป จากที่เคยเรียกผมกินข้าวนู้นนี่นั้น ชวนไปนั้นไปนี่ ตอนนี้ แม่พูดกับผมแค่ 2 คำ คือคำว่า "อือ" กับ "เอ้อ" จะแต่ก่อนที่เคยเรียก "ลูก" เดี่ยวนี้ให้คำแทนผมว่า "กู" กับ "   ึง" วันนี้แม่มาคุยกับผมว่าช่วยกลับมาเป็นผู้ชายได้ไหม แม่บอกแม่มีลูกคนเดียว ผมก็ตอบกลับแม่ไปว่า "มันคงเป็นไปไม่ได้หรอก ผมรู้ตัวมานานแล้วว่าผมเป็นเกย์ เพียงแค่ผมไม่ยอมบอกแม่ให้รับรู้เท่านั้น" (เป็นเกย์นะครับ ไม่ได้ป่วย ที่สามารถรักษาให้หายได้) วันนั้นแม่พูดถึงแต่พ่อ แม่กว่าพ่อจะรู้ว่าผมเป็นเกย์ แม่กลัวพ่อรับไม่ได้ที่มีลูกเป็นเกย์  แม่บอกว่าพ่อคาดหวังกับผมไว้มาก ผมเลยตอบกลับไปว่า "เป็นเกย์แล้วมันเลี้ยงดูพ่อแม่ไม่ได้หรอ เกย์ที่ประสบความสำเร็จในชีวิตก็มีเยอะแยะไป" ทุกวันนี้นะครับ ผมกับแม่แทบไม่ได้คุยกันเลย แม้แต่หน้าแม่ยังไม่มอง ผมอึดอัดมากอ่ะครับ แล้วถ้าวันหนึ่งพ่อรู้เรื่องขึ้นมาผมไม่รู้จะต้องทำยังไง พ่อเป็นคนที่ค่อนข้างขี้โมโหมากนะครับ ถ้าวันนั้นเกิดขึ้นผมจะรับมือมันยังไง ทุกวันนี้ผมมีแฟนแล้วครับและมีเพียงแม่และพี่สาวเท่านั้นที่รู้เรื่องแฟนผมเพราะผมเลยพามาแนะนำตัวกับแม่ ทุกวันนี้ผมแทบจะใช้ชีวิตเพียงลำพังเลยครับ แฟนก็อยู่ไกล ทำได้แค่คุยโทรศัพท์ ตอนนี้มีแค่พ่อที่เป็นปกติเพราะยังไม่รู้เรื่องผมเป็นเกย์ ส่วนพี่สาวรับได้กับเรื่องนี้ครับ พี่สาวสนับสนุนผมดีมาก เพราะพี่สาวบอกว่าแฟนผมนิสัยดี น่าจะดูแลน้องชายอย่างผมได้มั้ง!! ตอนนี้ผมทำได้เพียงปลอบใจตัวเองว่าสักวันแม่ก็จะรับได้ มันต้องมีทางออกแหละครับ แต่ผมมีคำถามที่ค้างคาใจมาก "แม่ครับ...รังเกียจไหมที่ผมเป็นเกย์?"
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่