Pana G85 ภาพห่วยจริงเหรอครับ

กระทู้สนทนา
เห็นหลายๆ ความคิดเห็นในกระทู้ล่างๆ
บอกว่า Pana G85 ไฟล์ภาพห่วย

ผมเลยสงสัยว่ามันห่วยจริงหรือเปล่า
และเทียบกับพวก M4/3 เซ็นเซอร์ใหม่ 20mp
มันต่างกันแค่ไหน ผมลองไปดูเปรียบเทียบใน studio test
ของ Dpreview ผมก็ไม่ได้เห็นว่ามันต่างกันมากเท่าไหร่

แต่ความคมชัดของ G85 16MP นั้น
แตกต่างจาก a6300 ที่ผมเคยใช้มาก
โดยเฉพาะ High ISO ที่ผมยอมรับ G85 ที่ ISO 800 เท่านั้น
ถ้าสูงกว่านั้นวุ้นมาเยือนทันที (เทียบ Crop 100)

แต่ความเบา และเลนส์ค่ายที่มีให้เลือกมากและราคาถูกนั้น
(เทียบกับเลนส์ค่ายของหมี ทั้งหมี และ Zeiss)
ทำให้ผมยังอยู่กับระบบนี้ต่อไป
โดยงานถ่าย streets นั้นตอบโจทย์มาก
ใส่เลนส์ 35-100 ถ่ายแคนดิต ระยะปานกลาง
แล้วสั้น เบา ไว ยก กด เก็บ ได้โดยไม่เป็นจุดสังเกตุ

กระทู้นี้มาพูดคุยกันนะครับ
คงยังไม่เปลี่ยนกล้องเร็วๆ นี้
จะไป E1 Mark ii หรือ GH5 ก็คงไม่ไหว
ราคาแรงเกิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่