มาอวดกระบองเพชรกันค่ะ

สวัสดีค่ะ อมยิ้ม02

ปกติเราเป็นคนปลูกอะไรไม่ค่อยขึ้นค่ะ
ยายบอกว่ามือร้อน เม่าเหม่อ
จนเมื่อสองปีที่แล้วไปจตุจักรแล้วซื้อกระบองเพชรต้นนี้กลับมาค่ะ

8 ม.ค. 2015

ซื้อกับแฟนคนละต้น คุยกันไว้ว่าจะต้องดูแลดีๆเหมือนความรักของเรา (เลี๊ยนเลี่ยนอมยิ้ม07)
เพราะไม่ค่อยได้เจอกันค่ะ เลยเอาไว้ดูแก้คิดถึง555

เราก็วางไว้ระเบียงห้องค่ะ
ปกติจะรดน้ำตอนเช้าก่อนออกไปเรียนค่ะ พยายามเตือนตัวเองอาทิตย์ละ1ครั้ง
แต่ดันเป็นคนขี้ลืมมาก บางครั้งไม่ได้รดน้ำเป็นเดือน
หรือถ้างอนกัน ช่วงนั้นเราก็จะไม่รดน้ำค่ะ (ไม่รู้จะไประบายกับใคร5555)
กลับมาดูอีกทีเหี่ยวไปเลยก็มี

จนเมื่อตุลาที่ผ่านมามีช่วงนึงที่แทบไม่ได้รดน้ำเลย
พอมาสังเกตุก็เห็นว่ามันเริ่มเป็นสีแดงๆแล้วก็เบียดกันแน่นค่ะ คิดว่ากระถางมันเล็กเกินแล้ว

เลยซื้อกระถางใหม่มาเปลี่ยนค่ะ

สงสัยเพราะได้กระถางใหม่ ดิน ปุ๋ย แล้วก็ไม่ค่อยลืมรดน้ำ
ช่วงหลังๆก็เลยโตเร็วขึ้นเยอะเลยค่ะ

รูปล่าสุดวันนี้ค่ะ

เพราะเป็นต้นแรกที่รอดและโตขนาดนี้เราเลยดีใจมากๆค่ะ
เราเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงเลยอยากเห็นของคนอื่นบ้าง
เผื่อได้คำแนะนำอะไรมาดูแลต้นนี้ต่อด้วย

ยังไงมาแชร์กันเยอะๆนะคะ อมยิ้ม02อมยิ้ม02อมยิ้ม02
แสดงความคิดเห็น