ติดฟิล์ม 3M ร้านไหนที่งานดี ราคาย่อมเยา+(ติดสูตรไหนดีครับ)

กระทู้คำถาม
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ
เนื่องด้วยงบประมาณที่จำกัด
แต่ฟิล์มกรองแสงเดิมที่ใช้อยู่
ก็ถึงอายุที่ควรเปลี่ยนแล้ว

รถ City ZX
ปัจจุบัน ใช้ฟิล์ม 3M บานหน้า FXR35 รอบคัน FXR20
ติดมาเมื่อ ธ.ค. 2553
(3,500 บาท รวมลอกฟิล์ม แต่ร้านนี้ไม่มีห้องปลอดฝุ่นให้ติด)

ตอนนี้ 6 ปีกว่าแล้ว
ฟิล์มบานหน้ามองจากภายนอกเข้ามาใสมากแล้ว
ส่วนฟิล์มรอบคัน ปรอทยังพอมีอยู่

ส่วนการกันร้อน นับแต่วันแรก จนถึงวันนี้ที่ติด
ส่วนตัวนะ ผมว่า "ร้อนและร้อนมากขึ้น"
ไม่ต่างจาก Lamina APL35 รอบคันบานหน้าเต็มที่แถมมากับรถ
(Lamina ที่แถมมานั้น ปีกว่าๆ ปรอทไปหมด กลายเป็นฟิล์มใสๆ ธรรมดา)

อยากสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับสูตรการเลือกฟิล์ม 3M และร้านที่ติดตั้ง
ในงบประหยัดดังนี้

ความต้องการ

1. ฟิล์มไม่ใสมาก จนคนข้างนอกมองเข้ามาเห็นภายในรถ
2. ฟิล์มไม่เข้มมากและมีปรอท จนลดการมองเห็นของคนขับ (ไม่อยากให้มีแสงสะท้อนบนคอนโซลหน้า)
2.1 ฟิล์มที่ติดใหม่ ควรทำให้คนขับไม่มีปัญหาในการมองเห็นทั้งกลางวัน
และกลางคืนกับถนนที่ไม่มีไฟ รวมถึงการขับเข้าหาดวงอาทิตย์

3. กันร้อนได้ดีพอสมควร (ผมไปติดฉนวนกันความร้อนที่หลังคามาแล้ว)
4. ร้านที่ติดตั้ง มีห้องปลอดฝุ่น ช่างมีความชำนาญ และค่าติดรวมค่าลอกฟิล์ม ประมาณ 3,500 - 4,000 บาท
5. หากมีปัญหาต้องไปเคลม ทางร้านต้องไม่เรื่องมากหรืองอแง ในการเปลี่ยนฟิล์มใหม่ให้
(เช่น เกิดฟองอากาศจำนวนมาก ในการติดตั้ง)
6. อยากได้ร้านติดฟิล์ม 3M แถวๆ ราชพฤกษ์ ท่าพระ หรือปิ่นเกล้าครับ
7. ความต้องการมากไปไหมครับ ในงบประหยัด

ผมคิดไว้ 3 สูตร ดังนี้

สูตร 1
บานหน้า  FX50     รอบคัน  FX30

สูตร 2 (เบอร์ FX30 ทั้งคัน)
บานหน้า  FX30     รอบคัน  FX30

สูตร 3
บานหน้า  FX30     รอบคัน  FX20

ควรเลือกติดฟิล์มสูตรไหน และร้านไหนดีครับ

รบกวนผู้รู้และเซียนฟิล์ม 3M ทุกท่านด้วยครับ Help me…ปี๊ด
ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
บานหน้า FX50  รอบคัน FXR35 ครับ

FX30 กันร้อนสู้ FXR35 ไม่ได้ชัดเจน
ตระกูล FXR จะสะท้อนเยอะกว่า  กันร้อนได้ดีกว่าตระกูล FX
และที่มันสะท้อนเยอะ  ก็เลยเป็นเรื่องต้องห้ามที่จะเอามาติดบานหน้า

สำหรับฟิล์มบานหน้า ที่ขายในไทย
ตอนนี้ผมแนะนำแค่ 3 ตัว  เป็นของ 3M ทั้งหมด คือ C70 C50 FX50
เพราะเนื้อฟิล์มเรียบ  และไม่มืดจนเกินไป

FX50 นี่ก็ถือว่ามืดไปสำหรับคนตาไม่ดี+รถไฟหน้าไม่ดี แล้วครับ
ถ้าติดมืดกว่านี้ก็แทบไม่ต้องมองอะไร   บางคนอาจจะเถียงว่าติดมืดกว่านี้ก็ยังขับได้
คือ ถ้าขับไปบนถนนที่มีไฟส่องทาง มันก็ยังไม่ใช่ปัญหา
แต่ถ้าวิ่งไปบนถนนมืดๆเมื่อไหร่  ก็จะเริ่มมองไม่เห็นอะไรแล้ว
และถ้ายิ่งไปเจอถนนลาดยางดำๆตอนฝนตกด้วย  อันนี้จบข่าวเลย
ต้องขับคลานไป  เพราะมองอะไรไม่เห็น
ถ้าใครทะลึงขับเร็ว เจอหลุมโหดๆก็เรียบร้อย  ถือเจอทางโค้งที่ไม่มีป้ายบอกก็เตรียมตัวลงข้างทางได้เลย
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
เราติดที่  Topfilm thailand ราคาดีนะมีให้เลือกเยอะ เราเลือกตัวเซรามิค 3M absolute ไป เห็นร้านบอกว่าตัวนี้คุ้มสุดละ สูตร 40 60 เข้มกำลังดีไม่มืดไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่