การรักษารากฟันสามารถใช้การอุดแทนได้มั้ยคะ?

คือเรากำลังจะจัดฟันค่ะ แล้วมีฟันซี่นึง
ตอนแรกคุณหมอบอกว่า ซี่นี้จะต้องอุด
แล้วหมอก็เปลี่ยนแผนมาเป็นการรักษารากฟันแทน เพราะว่าเราบอกหมอว่าซี่นี่เคยปวด
พอเริ่มรักษาหมอก็บอกว่าซี่นี้รักษายากมาก
เพราะว่าร่องตีบ(อันนี้ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่ามันหมายความว่าอะไร 5555 ) แต่ก็ต้องเชื่อหมอค่ะ ซึ่งราคามันค่อนข้างสูงอ่ะค่ะ อีกอย่างก็รักษามาแล้ว1ซี่
ถ้าทำซี่นี่อีกก็ซี่ที่2ค่ะ แล้วหมอบอกว่าถ้ามารักษาอีกครั้งแล้วยังทำไม่ได้หมอจะส่งตัวไปทำที่โรงพยาบาค่ะ  คือมันค่อนข้างยุ่งยาก แล้วก็ต้องเสียเงินซ้ำซ้อน
อีกอย่าง พ่อแม่เป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้ค่ะ
เราก็เลยสงสัยว่าการรักษารากฟัน
สามารถแทนด้วยการทำอย่างอื่นได้มั้ย
ปล.หนูอายุ16นะคะ
ปล.2 ถ้าเขียนผิดยังไงขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่