รบกวนเซียนญี่ปุ่นหน่อยนะคะ รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับแผนการเดินทางและTakayama Hokuriku area pass ค่ะ

พอดีจะไปญี่ปุ่นช่วงวันที่ 19-25 กพ.นี้ค่ะ แต่ยังไม่มั่นใจเกี่ยวกับสถานที่ เวลา และการเดินทาง รบกวนเซียนเที่ยวญี่ปุ่นแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ ^^

โดย Plan มีดังนี้ค่ะ
19Feb2017:
12:00 Check in BkkDonMueang
14:15 Flight BkkDonMueang to Osaka Kansai
21:49 Arrived Osaka Kansai
หาที่นอนในสนามบิน

20Feb2017:
เข้าเมืองฝากกระเป๋า รร.
เช้าไปป่าไผ่ Arashiyama

เดินทาง ไป Arashiyama
โดยใช้พาส Takayama นั่งจาก Osaka ไปลง Kyoto ก่อน
และจากเกียวโตไปลง Hankyu Arashiyama ซื้อเป็นเที่ยว แล้วเดินเที่ยวแถบอาราชิยะมะ เดินถึงกันได้หมด เที่ยวสะพาน Togetsukyo, สวน Kameyama,ป่าไผ่, วัด Jojakkoji

บ่ายเที่ยวซื้อของในOsaka (Numba/Umeda)

เดินทาง ใช้ Takayama Hokuriku area pass วันที่1
รร.ใกล้ Osaka station

21Feb2017:
ใช้ Takayama Hokuriku Area pass วันที่ 2
ไป Takayama station จาก Osaka station ตาม Hyperdia บอกว่าให้ขึ้น
:  JR Special Rapid Service  for MAIBARA 06:33
:  SHINKANSEN NOZOMI 292
:  LTD. EXP (WIDE VIEW) HIDA 1
(ไม่แน่ใจว่า Takayama Hokuriku Area pass ใช้ได้ไหมค่ะ)
พักผ่อนในโรงแรม

เดินทางไปงาน Light Illumination ตอนค่ำ
Nabana No Sato @ Nagoya

กลับมานอนโรงแรมตรง Takayama station

22Feb2017:
พักโรงแรมเดิม

Honoki Daira Ski Resort
ใช้เวลา 43 นาที ก็จะถึง Honoki Daira Ski Resort
Okuhida Onsen kyo หรือ shinhirayu onsen

เดินทาง ใช้ Toyama Hokuriku area pass วันที่3

23Feb2017:
เที่ยวตลาดเช้า Takayama
(Nohi bus 12.45-14.10) เที่ยวใน Shirakawago
Shirakawago-Takayama ขึ้นที่สถานีTakayama(Nohi bus 17.20-18.10)
เย็นตีรถกลับOsaka
เดินเที่ยวกลางคืน
เดินทาง ใช้ Takayama Hokuriku area pass วันที่4
รร.ใกล้ Osaka station

24Feb2017:

เดินทาง ใช้ Kansai Thru pass วันที่1
เที่ยว Kyoto : วัดน้ำใส วัดเงิน วัดทอง ศาลเจ้า

พัก: รร.ใกล้ Osaka station

25Feb2017:
ซื้อของใน Osaka numba, umeda
เดินทาง ใช้ Kansai Thru pass วันที่2

24:10 Flight  Osaka Kansai to BkkDonMueang

26Feb2917:
04:00 Arrived BkkDonMueang

รบกวนดูให้หน่อยนะคะ สำหรับ pass ที่ใช้คือ Toyama Hokuriku area pass และ Kansai Thru pass ถ้าซื้อทั้งสอง pass แบบนี้จะเปลืองเกินไปหรือเปล่าค่ะ และระหว่างโอซาก้ากับเกียวโต ใช้ Toyama Hokuriku area pass ได้หรือเปล่าค่ะ และ pass Toyama Hokuriku area pass  นั่งชินคันเซนได้หรือไม่ค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
Pass ที่ใช้ขึ้น Shinkansen ระหว่าง Osaka กับ Nagoya ได้ มันเป็นสาย Tokaido ซึ่งมีแต่ JR Pass แบบที่ใช้ได้ทั่วประเทศเท่านั้นที่ใช้ขึ้นได้ ไม่งั้นก็ต้องซื้อตั๋วเอง (ซึ่งก็แพง เที่ยวละร่วม 5-6 พันเยน ไปกลับก็คูณสอง วิธีอื่นที่ถูกกว่านี้ก็เสียเวลากว่านี้ และหรือต้องเปลี่ยนรถหลายครั้ง)

ถ้าจะใช้ Takayama-Hokuriku Pass ก็พอได้อยู่ แต่ต้องไม่ไปฝั่ง Takayama / Nagoya อย่าง Shirakawago นี่ก็ไปจาก Kanazawa ได้เหมือนกัน
ตัวเมือง Kanazawa เองก็ยังน่าเที่ยวมากกว่า Takayama เสียอีก (ความเห็นส่วนตัว)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่