น้ำท่วมใต้...ใจห่อเหี่ยว

ฝนกระหน่ำ น้ำท่วมใต้ ใจห่อเหี่ยว
กระแสเชี่ยว ไหลบ่า มาจากเขา
น้ำจากป่า ฟ้าเทฝน ต้องทนเอา
เอ่อจนเข้า นองบ้าน ทุกชานเรือน
  ยังมีข่าว จากอุตุฯ พายุโหม
จะถาโถม อีกครั้ง เปรียบดั่งเหมือน
น้ำป่าหลาก ฝนจากฟ้า พายุสะเทือน
จะเข้าเยือน กลางเดือน เตือนอีกที
  เขื่อน"คลองลอย" บางสะพาน เมืองประจวบ
ทะลักรวบ ตามรอยแยก แบกของหนี
โอ้ระกำ ช้ำแท้แท้ แต่ต้นปี
ระกานี้ ปีน้ำท่วม ใต้อ่วมจริง
   บ้านของฉัน นั้นท่วม ที่ถนน
โชคดีล้น พ้นน้ำ บ้านสูงยิ่ง
แต่สงสาร คนมากมาย จากใจจริง
ต้องเที่ยววิ่ง หอบลูกนี้ หนีน้ำเอย
.........................................................

ภาพบ้านของผม (เกือบไปครับ ท่วมถนนหน้าบ้าน)

แต่บ้านเพื่อนของผมครับ (เศร้าจัง น้ำมาเร็วมาก ขนของไม่ทัน)

อันนี้ที่ จังหวัดนครศรีธรรมราช ครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่