ระบบ Search windows 10 มีปัญหา (สอบถามผู้เชี่ยวชาญ)

มีปัญหากับระบบ Search ครับ ไม่ว่าจะพิมอะไรเข้าไปไม่เจอเลย เช่น paint หรือ control panel จะเป็นอย่างในภาพข้างล่าง

เลยได้ลองหาวิธีแก้ในเนตและเจอว่าปัญหามันเกิดจากตัว Search ตัวนี้ เมื่อ end task และ search ใหม่จะเจอทุกอย่าง แต่พอ มาลอง search ใหม่อีกครั้งจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมภาพแรก คือไม่เจอ

สอบถามหน่อยครับ ตรงนี้ว่าจะต้องแก้ยังไง (ส่วนตัวติดว่าน่าจะเกี่ยวกับตัว (cortana)
ลอง Troble shoot ใน indexing option แล้วก้ไม่หายครับ

ใครเคยเป็นหรือมีวิธีแก้ไข รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่