Renovate บ้านหลังน้อย ต้อนรับปีใหม่

สวัสดีค่ะ หลังจากปีที่แล้วเรา จขกท ได้ลงกระทู้รีโนเวทห้องนอนไป https://pantip.com/topic/34456774
               พอทำห้องนอนแล้วเราก็รู้สึกว่าเราขลุกตัวอยู่แต่ในห้องนอนตลอดเวลา เพราะบ้านส่วนอื่นมันไม่น่าใช้สอย คิดไปคิดมาไหนๆห้องนอนก็น่าอยู่และ เอามันมาเป็นแรงบันดาลใจทำบ้านทั้งหลังให้ดีเท่าห้องนอนละกัน
               ลักษณะของบ้านเป็นทาวเฮาส์เก่า 2 ชั้น อายุ 20 กว่าปี มันก็โรยราไปตามกาลเวลานะ สีลอก พื้นเป็นคราบเพราะกระเบื้องเก่าเป็นผิวด้าน เฟอร์เก่า โบราณ ของรก ผนังบ้านเต็มไปด้วยรอยคราบกาวสองหน้าหนาบ้าง บางบ้าง ตราช้างบ้าง จากฝีมือของคุณแม่ที่เอานู่นนี่มาแปะๆๆ
               แต่ในส่วนของโครงสร้างเค้าดีจริงนะ บ้านเก่าพวกนี้แข็งแรงทนทานมากค่ะ อิฐมอญ ไม่มีท่อรั่ว หลังคาเป็นรู น้ำไหล กระเบื้องยุบ กำแพงร้าว บ้านเอียงทรุด อะไรแบบนี้ไม่มีเลยค่ะ
               เมื่อคิดได้ว่าจะทำอะไรบ้างก็ติดต่อช่างเลยค่ะ ไม่มีออกแบบนะคะ ว่าจะจัดอะไรแบบไหนเป็นยังไง มันสุมๆอยู่ในหัวมโนเอาว่าจะเอาประมาณนี้แหละ มันสวยนะ มันคงเข้ากันมั้ง
               *การรีโนเวทนี้เป็นความชอบส่วนบุคคล โดยใช้งบไม่มาก อาจจะไม่ได้เปลี่ยนอะไรมากมาย แต่เราคิดว่าทำให้โดยรวมน่าอยู่ และน่าใช้สอยมากขึ้นค่ะ*  *รูปทั้งหมดถ่ายด้วย ไอโฟน 6S ไม่มีการแต่งภาพใดๆค่ะ*
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่