[CR] One Day Trip "เกาะพีพี" ทะเลอันดามันดิของจริง!!!

สวัสดีทุกคนที่หลวมตัวกดเข้ามาค่าา
วันนี้เราจะมารีวิว "เกาะพีพี" จังหวัดกระบี่จ้าาา
เมื่อ 3-4 วันที่ผ่านมามีโอกาสได้รวมตัวกับเพื่อนสมัยม.ปลายไปเที่ยว
เลยเกิดเป็นทริป "5หนุ่มอารมณ์ดีกับ5สาวแสนซน" กับแฮชแทค #seaดีมั้ยน้าา
อ่อบ้านพวกเราอยู่ภูเก็ตนะคะ เลยไปง่ายหน่อย แต่เราก็เลือกไปกับทัวร์นะคะ "Tour by U" ค่ะ

https://www.phukettourbyyou.com/
.
.
จริงๆ เพื่อนๆไม่ได้อยากจะไปทะลงทะเลอะไรหรอก เพื่อนอยากจะไปส่องฝรั่งอารมณ์ดีมากกว่า5555
ว่าแล้วก็ไปดูกันเลย มันดีจริงๆแกรรรร(ทะเล)!

เรามาสแตนบายที่ ท่าเรือมารีน่าภูเก็ต (Royal Phuket Marina)
ตอน8โมงครึ่งค่ะ ตรงล็อบบี้บริษัททัวร์เค้าก็จะมีขนม น้ำ กาแฟให้กิน
มียาแก้เมาเรือไว้ให้หยิบติดไม่ติดมือไปเผื่อได้ ก่อนไปขึ้นเรือพี่ๆ สตาฟก็จะบอกสถานที่ที่เราจะไป ข้อควรระวังต่างๆ
ตอนเราไปไม่มีคนไทยเลยค่ะ มีแค่พวกเรา10คนเอง55555 นอกนั้นฝรั่งหมดเลย

ที่ขึ้นเรือก็ใกล้ๆ ล็อบบี้เลยจ้า เดินไปนิดเดียวก็ถึง และนี่คือสปีดโบ๊ทของเรา!

สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น เรือออกตอน9โมงค่ะ
บนเรือมีเสื้อชูชีพเด็กและผู้ใหญ่ให้กับทุกคน
หลังจากนั่งเรือมา1ชั่วโมงก็มาจอดที่ อ่าวมาหยา (Maya Bay)
ตรงนี้ขอบอกว่าน้ำสีสวยมาก มากจริงๆ รัวสแนป รัวรูปกันไม่หยุด มุมไหนก็สวย ถ่ายมั่วๆก็สวย

ตรงนี้เค้าให้ลงไปเดินเล่นนะคะ ประมาณ 40 นาที
สามารถเดินไปอีกฝั่งของหาดได้ ผ่านแนะนำให้เอารองเท้าลงมาจากเรือด้วยค่ะ
พี่ไกด์บอกเป็นที่ถ่ายทำหนัง The Beach(2000) แสดงโดย Leonardo Dicaprio
มีห้องน้ำบริการ จะเล่นน้ำอยู่ที่แถวๆ หาดก็ได้

พี่ๆ สตาฟบนเรืออาสาถ่ายรูปหมู่ให้กับลูกเรือทุกคนเลย ใจดีมาก ว่าละก็ถ่ายกันซะหน่อย

เสร็จจากตรงนี้ก็จะไปแวะให้ถ่ายรูปที่ ถ้ำนกนางแอ่น (Viking Cave) (แต่ลืมถ่ายมา นี่รูปจากกล้องเพื่อน)

ละก็ไปหยุดเรือให้กระโดดน้ำกันจ้าาา อันนี้ลึก10เมตรค่ะ
ก็โดดสวยบ้างไม่สวยบ้าง วืดบ้าง ไปตามกระแสใจคนเนาะ5555555555555

ผ่านไปดู The Monkey Beach ตรงนี้มีลิงอยู่เยอะมาก
ลิงดำน้ำได้ด้วย

ต่อไป snorkeling ค่ะที่ โละซะมะ (Loh Samah Bay) น้ำใสมาก เห็นปลาเยอะมาก
อ้อระหว่างทางไปนู้นไปนี่ บนเรือก็แจกผลไม้(กล้วยกับสับปะรด)นะคะ มีน้ำเปล่ากับน้ำอัดลมฟรีตลอดทริป
ก่อนลง snorkeling พี่สตาฟจะบอกวิธีการใช้และช่วยทุกคนใส่ชูชีพค่ะ

หลังจาก snorkeling บวกกับกระโดดน้ำกันจนเหนื่อยก็ได้เวลากินข้าว
ไปกินที่ Phi Phi Natural Resort เป็นบุปเฟต์นานาชาตินะคะ อาหารไทยก็มีเด้อ
แอบบอกว่าไก่ทอดอร่อยมาก เอาเป็นว่าทั้งโต๊ะมีศพไก่อยู่ทุกที่55555555
วิวสวยมาก บรรยากาศโคตรจะดีเลย วันที่เราไปลมมันแรงเลยไม่ได้นั่งข้างนอกเลย เสียดายมาก

ด้วยความที่ลมแรงมากกกกกก เลยทำให้เราไม่ได้ไปเกาะไม้ไผ่ (Bamboo Island) ตามที่โปรแกรมกำหนด
ได้ไปที่ เกาะรังใหญ่ (Rang Yai Island) จังหวัดภูเก็ตบ้านเกิดแทน
กว่าจะไปถึงก็ผ่านลมผ่านคลื่นกันพอสมควร แต่สนุกดี เปียกกันไปตามระเบียบ
เอ็นดูสุดก็เป็นเด็กสาวลูกฝรั่งนี่แหละ นางนั่งร้องไห้เบ้ปากตลอดเวลาด้วยความกลัว
ตรงนี้ก็เป็นที่พักผ่อนของนักท่องเที่ยวหลายคนเพราะมันไม่ไกลจากฝั่งภูเก็ต
ก็นั่งชิวๆ กันไป เล่นน้ำตรงหาด 1 ชั่วโมงค่าา อ้อตรงนี้มีห้องอาบน้ำ(อย่างดี)ไว้บริการนะคะ อาบน้ำได้เลย

ถึงแม้จะไม่อยากกลับก็ต้องกลับ
ใช้เวลาแค่ 5-10 นาทีเท่านั้นก็ถึงที่ที่เราจากมา แง เวลาแห่งความสุขก็ผ่านไปไวงี้แหละ
ขอบคุณเพื่อนร่วมทางทุกคน
และขอบคุณ Tour By You ที่ดูแลพวกเราเป็นอย่างดี
แล้วเราจะมาเจอกันใหม่ทริปหน้าอีกนะ #seaดีมั้ยน้าา

ปล. เขียนกระทู้ครั้งแรกผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยค่าา
รูปทั้งหมดถ่ายด้วยกล้อง Fuji-X-A2 กับ GoPro Hero4 Silver
ส่วนเรื่องราคาโปรแกรมทัวร์ หากสนใจติดต่อได้ที่ลิ้งค์ด้านบนเลยค่ะ บริการดีจริง คอนเฟิร์ม!

ใส่ไม่เป็นอะ ลองกดเข้าไปดูนะ
https://www.youtube.com/watch?v=cFsBSztnNak&t=2s
ชื่อสินค้า:   Maya Bay, Phi Phi Islands, Rang Yai Island #seaดีมั้ยน้าา
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่