รบกวนช่วยเลือก Mainboard กับขนาด Ram VGA Card หน่อยค่า >,<

ใช้เล่นเกม Online ทั่วไป เกม Steam แล้วก็เล่น internet ค่ะตอนนี้ใช้โน๊ตบุคอยู่ค่ะ
รุ่นเก่ามากแล้ว และเล่นเกมไม่ค่อยไหวเลยค่ะ โหลดเกมอะไรมาลงก็จะมีปัญหาเล่นไม่ค่อยได้ เลยอยากได้ PC ค่ะ
ตั้งงบไว้ 30,000 บวกลบนิดหน่อยค่ะ Spec ที่ตัวเองจัดไว้คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ค่ะ  

INTEL Core i5-6500
Asus z170 Pro Gaming
Asus GTX1060 Dual 6GB
Power Supply Corsair VS650

ซึ่งตัว Mainboard Asus z170 Pro Gaming ประกันแค่ 1 ปีเองค่ะ แต่ส่วนใหญ่เห็นรุ่นอื่นของ Asus ประกัน 3 ปีแหนะ
เลยไม่ค่อยมั่นใจเลยค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่า ราคาไม่เกิน 6500 ค่ะ

ส่วน VGA Card ตัว Asus GTX1060 Dual 6GB คือไม่รู้ว่าเยอะไปไหมสำหรับการใช้งาน แต่ตัว 3GB ราคา 7000 ปลายๆ เพิ่มอีก 2000 ก็ได้ตัว 6GB แล้ว ส่วนตัวก็เลยคิดว่าเผื่ออนาคตเจอเกมหนักๆ อิอิ  สรุปเลยไม่รู้ว่าควรเลือก 3GB หรือ 6GB ดีค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยเลือกช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
และในส่วนของ Spec ด้านบนชี้แนะได้เลยนะคะ หากว่ามีตัวไหนที่ดีกว่า รบกวนด้วยค่าาา หัวเราะหัวเราะจุ๊บๆหัวใจ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่