ชวนทำขนมช่อผกากรอง ไส้มันหวาน อร่อยนุ่มละมุนแบบญี่ปุ่น แต่สวยงามอย่างไทย เป็นของขวัญปีใหม่กันค่ะ

สวัสดีค่าาา วันนี้มาชวนทำขนมช่อผกากรอง
เป็นขนมที่มีแป้งนุ่มๆ ไส้หอมหวานละมุน แบบขนมญี่ปุ่น
แต่วิจิตรสวยงามแบบขนมไทย
ไปทำกันเลยค่ะ

ส่วนประกอบแบ่งออกเป็นส่วนแป้งและไส้

วีธีทำ

1. มาทำแป้งกันก่อนเลยค่ะ โดยผสมแป้งเค้ก กระทิ และ น้ำตาล คนให้เข้ากัน

2. เอาขึ้นตั้งไฟ กวนด้วยไฟอ่อน แป้งจะค่อยๆมีลักษณะ เหนียวข้นขึ้น ให้กวนจนไม่ติดไม่พายและไม่ติดกระทะก็เป็นอันใช้ได้ค่ะ พักไว้ให้แป้งเย็น

ขอขอบคุณสูตรแป้งจาก ผศ.ดร. ปณิตา วรรณพิรุณ ค่ะ

3. มาทำไส้กันค่ะ โดยรอบนี้เราจะทำไส้มันหวานญี่ปุ่น ถ้าใครอยากทำไส้อื่นๆเช่น ถั่วกวนก็ใช้ได้เหมือนกันค่ะ
  บดมันหวานให้ละเอียด นำไปกวนด้วยไฟอ่อนกับกระทิ ค่อยๆใส่น้ำตาล แล้วกวนจนไส้ไม่ติดพาย ก็ใช้ได้ พักไว้ให้เย็นค่ะ

4. นำแป้งจากข้อ 2. มานวดให้เนียนอีกครั้ง แล้วแบ่งส่วนตามจำนวนสีที่ต้องการทำ

5. ใส่สีผสมอาหาร แล้วนวดให้เนียน

6. นำไส้มันหวานที่พักจนเย็นแล้ว มาปั้นเป็นทรงกลม

7. นำแป้งมาคลึงและกดให้แบนเป็นแผ่น แล้วนำไส้มันหวานมาห่อ ห่อเก็บให้เรียบร้อย แล้วคลึงจัดทรงของขนมให้สวยงาม

8. ต่อไปจะเป็นการจีบขึ้นรูปขนมค่ะ นางเอกของเราคือ แหนบช่อม่วง จะเป็นแบบปลายใบไม้ (แบบที่เราใช้) รึเป็นแบบปลายพัดก็ได้ค่ะ

9. ค่อยๆขึ้นกลีบขนม เบาๆ ระวังกลีบขาดนะคะ อย่างกดแหนบแรงเกินไป ทำจนครบรอบ แล้วขึ้นแถวใหม่
โดยขึ้นแถวใหม่ให้จีบกลีบสับหว่างกับกลีบของแถวแรก จะได้สวยงามค่ะ ทำไปประมาณ 3-4 ชั้น ให้ครบทั้งดอกค่ะ

10. ทำครบดอกก็เสร็จแล้ว!!! สวยมั้ยยย

สามารถดูวีธีการทำแบบละเอียด และการทำดอกแบบสองสีเหลือบ ได้ในคลิปเราน้า
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ทำหลายๆสีก็สวย

ชิมหน่อยๆๆ หวานละมุนนน สูตรนี้เป็นแบบหวานน้อยนะคะ ใครอยากให้หวานกว่านี้สามารถเพิ่มน้ำตาลได้น้า

ลองทำดูนะคะ เป็นของขวัญปีใหม่ได้เลย รับรองว่าคนรับต้องดีใจจนยิ้มแก้มปริแน่นอนค่ะ

สามารถติดตามสูตรขนมน่ารักน่ากินของเราสูตรอื่นๆได้ที่เพจเราน้า
https://www.facebook.com/poppyfarmfood/
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่