ใครดู Passanger แล้ว มาคุยกันหน่อยครับ มีข้อสงสัย (สปอยแน่นอน)

หนังโดยรวม ผมชอบเลยนะ  ชอบความรักโรแมนติค ที่มีฉากหลังเป็นยานอวกาศดีไซน์เลิศ และอวกาศที่สวยงาม    การแสดงของทั้งคู่ก็แจ่มสุดๆ ได้ทั้งฮา ซึ้ง ตื่นเต้น ครบรสเลย

แต่มันก็มีบางจุดที่ผมไม่เข้าใจ  เลยอยากลองถามดู เผื่อมันมีอธิบายตรงไหนแต่ผมพลาดไปน่ะครับ    คือ

1. ยานกว้างมาก  บรรทุกคนมา  5000 คน มันต้องมีส่วนของพื้นที่อื่นอีกด้วยสิ  แต่เหมือนพระเอกไปไม่กี่ที่เอง   มันแลดูแคบๆไงไม่รู้
2. เตียงรักษา ทำไมมีเตียงเดียวอ่ะครับ   5000 คน กับ เตียงๆเดียว มันดูไม่น่าเพียงพอไงไม่รู้  ยิ่งถ้าทุกคนฟื้นจากสภาวะหลับยาวพร้อมๆกัน  มันน่าจะมีบ้างนะที่บางคนจะป่วย  จะแย่ลง    ผมว่าอย่างน้อยๆก็ควรมี 5 เตียงรึเปล่า
3. ตู้นอนหลับลึก ควรมีสำรองรึเปล่า   ต่อให้ไม่เคยเกิดเหตุการณ์คนตื่นมาก่อนกำหนดก็ตาม  แต่ตั้ง 5000 คน ยังไง๊ยังไง ก็ควรมีสำรองสิครับ  แบบนี้ไม่ผิดกฎหมายเหรอ มันน่าจะมีกฎหมายกำหนดไว้น๊าในยุคนั้นเรื่องความปลอดภัยเนี่ย
4. ตอนที่พระเอกกับนางเอกตื่นแล้ว   และยานกำลังผ่านดาวดวงนึงที่เป็นสีแดงลูกใหญ่   แต่มีเสียง AI ประกาศทำนองว่า "ขอให้ทุกท่านไปที่หน้าต่างดูวิว ที่สวยอันนี้ เพราะยานกำลังเข้าใกล้ อย่าได้พลาดชม"    คือตามกำหนดการ ทุกคนควรจะหลับอยู่ไม่ใช่เหรอ  ทำไม AI มันมีโปรแกรมประกาศนี้อยู่ด้วยเนี่ย

พอจะมีข้อไหนอธิบายผมได้บ้างไหมครับ     ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่