ลองทำ... 2 เมนูคอกเทลจากปลาทูน่า กันนะครับ

เมนูนี้..เด็กทานได้ ผู้ใหญ่ทานดี จะทานเป็นปาร์ตี้คอกเทล หรืออาหารว่างๆ เอาไว้ตามถนัดเลย โดยผมขอเสนอ 2 เมนูนะครับ แต่ละเมนูใช้เวลาเพียง 10 นาทีไม่เกิน ก็ได้รับประทานแล้วครับ

เริ่มกันที่ Tuna Sandwich
1. ปลาทูน่าในน้ำมัน แบบสเต็ก
2. แตงกวา
3. มายองเนส : แนะนำให้ตีเอง
4. ขนมปังแซนวิช
5. เกลือ
6. พริกไทยดำ
7. น้ำเชื่อมนิดหน่อย

I. ผสมทูน่า มายองเนส เกลือ น้ำเชื่อม ให้เข้ากันดี ใส่พริกไทยดำ ชิมรสตามชอบ พักไว้
II. นำขนมปังทามายองเนส โปะด้วยทูน่าที่ทำจาก I. โรยพริกไทยดำอีกรอบ ใส่แตงกวา ประกบปิดกับขนมปังอีกแผ่น
III. แช่เย็นเพื่อความอร่อย แล้วหม่ำครับ !!

เมนูที่สอง จากทูน่า: คานาเป้ทูนาสลัด
1. ทูน่าในน้ำมัน แบบสเต็ก
2. ผักสามอย่าง แนะนำแบบแช่เเข็งแล้วลวกให้เรียบร้อย
3. มายองเนส: แนะนำให้ตีเองเช่นกัน
4. โยเกิร์ตรสดั้งเดิม
5. เกลือ
6. น้ำเชื่อม
7. พริกไทยดำ
9. แผ่นขนมปังแครกเกอร์

I. ผสมข้อ 1-7 ให้เข้ากัน ปรุงรสตามชอบ พักไว้ให้ฉ่ำ แช่เย็น
II. นำมาทาบนแครกเกอร์
III. หม่ำ ครับ

เป็นไงบ้างครับ ลองทำกันดูนะครับ เมนูง่ายๆ ใช้เวลาไม่นาน จะได้เข้า Concept : Eat for Pleasure, Cook for Passion ครับ
เมนูดังกล่าว ถือว่าเป็นกิจกรรมในครอบครัวยังได้เลยครับ ชวนทำพร้อมกันพ่อแม่ลูก พี่ๆน้องๆ เป็นการแบ่งปันความรัก สานสัมพันธ์อันดีในครอบครัว แถมอิ่มท้องด้วยนะครับ

สงสัยอะไร ถามได้เลยครับ
P.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่