ลากสี่ขา พาไปตั้งแค้มป์ ( โครงการชั่งหัวมันตามพระราชดำริ )

สวัสดีครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ 4 แล้ว  แต่จะเป็นกระทู้แรกที่พาไปเที่ยวกันครับ

ผมเลี้ยงหมาอยู่ตัวนึง ชื่อว่า ตัวตัว หรือ ตัวตัว ปากจุ่มโกโก้  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

" ผมชอบถ่ายรูป
ผมชอบเที่ยวแบบธรรมชาติ
ผมชอบกางเต็นท์ ชอบบรรยากาศ
และผมฝันไว้เล่นๆว่าอยากท่องเที่ยวโดยพาหมาไปด้วย ไปตั้งแคมป์ด้วยกัน
แต่ปัญหาคือ ตามอุทยานแห่งชาติ ไม่อนุญาตให้นำสัตว์เลี้ยงเข้า "
--------------------------------------------
โจทย์นี้เลยเกิดขึ้นมา
ที่ไหนที่สามารถไปกางเต็นท์ท่ามกลางธรรมชาติได้ ภายใต้เงื่อนไขว่าสามารถพาหมาไปได้ด้วย

หลังจากค้นหามาซักพัก ทั้งในพันทิปเอง เวปไซต์อื่นๆ รวมถึงเพจหมาของผมเองด้วย จึงได้คำตอบแรกมาคือ เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ จังหวัดลพบุรี
แต่ด้วยความกังวลใจต่างๆนาๆ จึงค้นหาเพิ่มเติม ไล่ดูรูปเรื่อยๆ เริ่มลังเล สุดท้ายก็เปลี่ยนใจครับ
ในความคิดผม ผมรู้สึกว่าด้วยความที่เป็นสถานที่กว้างขวาง คนน่าจะเยอะ กลัวหมาเราไปรบกวนคนอื่นเพราะยังไม่เคยพาไปกางเต็นท์ที่ไหนเลย ไหนจะเรื่องขับถ่ายอีก ความปลอดภัยก็ต้องนึกถึงเหมือนกันเพราะไปแค่คนเดียวกับหมา 1 ตัว (หลายคนอ่านมาถึงจุดนี้แล้วคงคิด นอนอยู่บ้านเถอะ ฮ่าๆๆๆ )
หลังจากนั้นก็มาตั้งต้นเริ่มหาสถานที่ใหม่ และชื่อโครงการชั่งหัวมันตามพระราชดำริ จังหวัดเพชรบุรี มันผุดขึ้นมาในหัวทันที จากนั้นจึงได้โทรไปสอบถามว่า สามารถนำสัตว์เลี้ยงไปกางเต็นท์ได้หรือไม่ คำตอบที่ได้มันทำให้ผมดีใจมากๆ

“ ได้ครับ สามารถนำสัตว์เลี้ยงมาได้ “  “ ที่นี่มีคนเคยพามาอยู่บ่อยๆ ”  

และนั่นเป็นที่มาของทริปนี้ครับ

เกริ่นมาซะยาวเชียวเข้าเรื่องหลักกันดีกว่า
ผมเริ่มต้นทริปนี้ด้วยการวางแผนว่าจะไปที่ไหนบ้าง ที่สามารถพาเจ้าหมาไปถ่ายรูปสวยๆได้ โดยมีเงื่อนไขว่าต้องเป็นสถานที่กึ่งธรรมชาติ มีต้นไม้ ภูเขา แหล่งน้ำบ้าง และคน/นักท่องเที่ยวน้อยเนื่องจากกลัวว่า หมาเราจะไปทำให้คนอื่นเดือดร้อน
วิธีหาสถานที่ท่องเที่ยวของผมคือ ใช้วิธีเปิดดูแผนที่ใน google maps  เลือกดูจุดที่มีแหล่งน้ำ หรือเป็นอ่างเก็บน้ำจะดีมาก เนื่องจากอ่างเก็บน้ำมักรายล้อมด้วยภูเขาอยู่แล้ว ส่วนต้นไม้ก็น่าจะมีขึ้นอยู่แน่นอน

วางแผนเที่ยวเรียบร้อย สิ่งที่ลืมไม่ได้คือเราไม่ได้ไปคนเดียวครับ ต้องเตรียมของสำหรับเจ้าหมาด้วย
-   อาหาร/น้ำ/ของว่าง ผมเตรียมอาหารไปมื้อเดียวคือมื้อเย็น
-   ถาดน้ำ/อาหาร  
-   อุปกรณ์สายจูง สายรัดอก ปลอกคอ ( ถ้ามีชื่อ เบอร์โทรติดต่อด้วยจะดีมาก )
-   ของตกแต่ง เสื้อผ้าต่างๆ อันนี้แล้วแต่เราเลยครับว่าอยากแต่งตัวให้หมาแค่ไหน หรือไม่แต่งก็ได้
-   ของเล่น/ของใช้ประจำตัว  หมาบางตัวจะมีของเล่นของตัวเอง เหมือนบางคนที่ติดหมอน ผ้านั่นแหละครับ
-   เข็มขัดนิรภัยสำหรับหมา หรืออุปกรณ์ใดๆที่สามารถป้องกันอันตรายหากเกิดอุบัติเหตุ ตรงนี้ผมใช้กล่องใส่สัตว์เลี้ยงที่ไว้สำหรับเดินทาง ขึ้นเครื่องบิน ข้อดีคือ นอกจากจะกันเวลาเกิดอุบัติเหตุได้แล้ว ยังป้องกันหมามากวนขณะขับรถด้วยครั้บ ซึ่งครั้งนี้ผมเดินทางคนเดียว ถ้าหากหมามากวนคงอันตรายมากๆ
-   ยาต่างๆ สำหรับหมาใครที่ต้องกินยา หรือรักษาอาการอะไรอยู่ แต่สำหรับผมไม่มีครับเลยตัดทิ้งไปได้
-   อุปกรณ์เก็บกวาดทั้งหลาย ผมเอาหนังสือพิมพเก่า และถุงพลาสติกดำใบเล็กมาครับ

เตรียมของกันแล้ว ต่อไปเป็นการเตรียมตัวสำหรับทั้งเจ้าของและหมา
-   ก่อนหน้าที่จะพาหมาออกนอกสถานที่ อยากให้ฝึกควบคุมหมาเบื้องต้นให้ได้ก่อน ใช้คำสั่งต่างๆได้เป็นอย่างดี สำหรับผมแค่คำสั่งให้ หยุด รอ แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว
-   ฝึกความคุ้นเคยให้หมาเวลานั่งรถ ด้วยการพานั่งรถไปไหนมาไหนบ่อยๆ เริ่มจากใกล้ๆ แล้วค่อยๆขยับระยะทางเรื่อยๆครับ
-   ระหว่างเดินทาง ให้หยุดรถเพื่อดูอาการหมาเรื่อยๆ ผมจะแวะปั๊มน้ำมันทุกๆ 60-80 กิโลเมตร หรือทุกๆ 40-50 นาที เพื่อสังเกตุอาการหมา และพาลงมายืดเส้นยืดสาย ให้จิบน้ำนิดๆหน่อยๆครับ หรืออาจจะมีการปล่อยให้ขับถ่ายด้วย ( เก็บกวาดให้เรียบร้อยด้วย ) ซึ่งตรงนี้ขึ้นอยู่ว่าหมาเราชินกับการเดินทางมากแค่ไหน ถ้าหมาตัวไหนไม่ชิน อาจจะต้องแวะหยุดบ่อยกว่านี้

*** อันนี้เป็นสูตรของผมเอง ลอกเลียนแบบได้
ผมจะให้หมานอนในกล่องเดินทางใบเดิมทุกๆคืน แทนที่จะนอนที่พื้น หรือนอนในกรง เพื่อทำให้หมารู้สึกผ่อนคลาย อุ่นใจ และ ปลอดภัยเมื่ออยู่ในกล่องๆนั้น เมื่อถึงคราวต้องเดินทางจริงๆ การให้หมาเข้าไปอยู่ในกล่องใบนั้นก็จะทำให้หมารู้สึกผ่อนคลายได้อย่างง่ายดายเลยครับ เข้าไปปุ๊บหลับเลยก็มี ฮ่าๆๆ

--------------------------------------------

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่