ช่วยตัดสินใจหน่อยค่ะ ระหว่าง canon 700D กับ canon 100D เราควรซื้อตัวไหนดีคะ

ประเด็นคือ เราอยากจะซื้อกล้องมาหัดถ่ายรูปซักตัวนึง แล้วเล็งเจ้า 2 รุ่นนี้เอาไว้ เพราะราคาย่อมเยาว์
แต่เราไปหากระทู้ที่มีคนรีวิว เจ้า 2 รุ่นนี้มา ก็มีแต่กระทู้เมื่อนานมาแล้วแทบทั้งนั้นเลย

คือเราอยากทราบค่ะ ว่าถ้าเป็นตอนนี้ ณ ปัจจุบันนี้
1.เราควรซื้อตัวไหนดีคะ
2.ระหว่างเลนส์ 18-55 กับ 18-135 ตัวไหนเหมาะกับการสะพายกล้องเที่ยวมากกว่าคะ (เราชอบถ่ายวิวมากกว่าคนนะคะ)

ปล.เราเป็นคนชอบเที่ยวค่ะ ปกติอาศัยกล้องเพื่อนให้เพื่อนถ่ายให้ แต่ตอนนี้อยากถ่ายเองแล้ว อยากหิ้วกล้องตัวเดียวเที่ยวได้รอบโลกประมาณนี้
ตอนนี้เลยอยากมีกล้องเป็นของตัวเองซักตัวมากๆเลยค่ะ และก็คงจะใช้ไปอีกนานด้วยค่ะ (เพราะมีงบน้อยต้องใช้สอยอย่างประหยัด)

ขอความกรุณาทุกท่านช่วยเราตัดสินใจด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview