คลอดน้องได้ 10 วัน น้ำนมมาน้อยมาก รบกวนแม่ๆใก้คำแนะนำด้วยค่ะ

กระทู้สนทนา
ผ่าคลอดน้องได้ 10 วัน พยายามปั๊มนมได้วันละแค่ 3-4 ออน ปั๊ม 8-9 รอบต่อ 24 ชม ลักษณะแบบนี้จะพอมีโอกาสน้ำนมเพิ่มขึ้นอีกมั้ยค่ะถ้ามีวินัยปั๊มเรื่อยๆ จากวันแรกๆที่ได้แค่ 3-4 หยด ก็เพิ่มมาเรื่อยๆจนถึง 3-4 ออน แต่ก็คงที่มา 2 วันแล้ว
จขกท ได้ทานยาประสะน้ำนม ยาโมทิเลียม น้ำขิง แกงเลียง หัวปลี เป็นประจำค่ะ พยายามเอาลูกเข้าเต้า 5-10 นาที ก่อนให้ทานนมชง
หรืออาจเป็นเพราะส่วนหนึ่งปั๊มนมช้าไปหน่อยค่ะ ปั๊มวันที่ 4 หลังผ่า ก่อนหน้าก็ไปให้ลูกดูดแค่วันละครั้ง อยากสอบถามแม่ๆท่านไหนที่แรกๆน้ำนมน้อย แล้วสุดท้ายมีเยอะขึ้น ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่