Rama 8 Bridge | "สะพานพระรามแปด" กับความสุขแบบอินฟินิตี้ :D

ช่วงนี้หลายคนอาจจะรู้สึกว่ามีกระทู้ตามรอยพ่อเต็มไปหมดเลย
และเชื่อว่าบางคนอาจจะอยากตามไปบ้างใช่ไหมล่ะคะ แต่ก็ติดที่ว่าไม่มีเวลาบ้าง หรือบางที่ที่อยากไปอยู่ไกลเกินไปบ้าง
วันนี้เราจะพามาตามรอยพ่อกันแบบใกล้ๆ ที่หลายๆคนอาจเคยผ่านไปผ่านมากันบ้างแล้ว
บางคนอาจจะเคยเห็นแค่ผ่านๆ หรือบางคนอาจจะไม่รู้จักเลย คงพอเดากันได้แล้วใช่มั้ยล่ะคะ ว่าเรากำลังพูดถึง ..

“โครงการสะพานพระราม 8”

สงสัยใช่มั้ยว่าสะพานพระราม 8 นี่มันตามรอยพ่อยังไงหว่า??
สะพานพระราม 8 เป็นอีกหนึ่งในโครงการพระราชดำริของในหลวงรัชกาลที่ 9 สร้างเพื่อเชื่อมการเดินทางของฝั่นธนกับฝั่งพระนครให้ดีขึ้น
และช่วยลดปัญหารถติดของสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้าและสะพานกรุงธน โดยเริ่มเปิดใช้ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2545
สะพานพระราม 8 ไม่ได้มีเพื่อแก้ไขปัญหาจราจรเท่านั้น
เพราะสะพานแห่งนี้ยังช่วยพัฒนาความเป็นอยู่ของคนที่อยู่อาศัยในย่านนั้นให้ดีขึ้นและทำให้คนที่มามีความสุขอีกด้วยนะ
จะ 'สุข' แค่ไหนนั้น ตามพวกเรามาดูกันเลยค่ะ!

อมยิ้ม01อมยิ้ม21อมยิ้ม02

พวกเราเริ่มต้นทริปความสุขแบบอินฟินิตี้ของเราที่ถนนพระอาทิตย์ โดยเลือกที่จะนั่ง MRT มาลงสถานีหัวลำโพง
และเพราะมากันสามคน เราก็เลยตัดสินใจต่อแท็กซี่กันอย่างเป็นเอกฉันท์ค่ะ 55555555
ถึงแล้ว "สวนสันติชัยปราการ" ลงจากรถมาปุ๊บก็เจอป้อมพระสุเมรุตั้งเด่นอยู่เลย

ที่นี่ขึ้นชื่อว่าเป็นย่านชิคๆแห่งหนึ่งของกรุงเทพมหานคร ด้วยลักษณะอาคารบ้านเรือนบริเวณนี้ที่คงความคลาสสิคแบบดั้งเดิม
แถวนี้นอกจากคนไทยจะมานั่งพักผ่อนกันแล้ว ก็มักจะมีชาวต่างชาติมาเดินเล่นกันเต็มไปหมด เป็นอาหารตาที่ดีจริงๆ หึๆๆๆ -.,-

นอกจากนี้เขาว่ากันว่าตรงนี้เป็นจุดชมวิวสะพานพระราม 8 ริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่สวยงามจุดหนึ่งเลยนะ
สวยแค่ไหนรูปข้างล่างช่วยคุณได้

มัวแต่ถ่ายรูปกันเพลินท้องร้องจ๊อกๆ เห้ยลืมไปเลยว่ายังไม่ได้กินข้าวเที่ยง ...
เราเลยเดินออกมาจากสวนแค่นิดนึง ก็ได้มาเจอร้าน “พัวกี่”
ร้านอาหารเก่าแก่ที่เด่นสะดุดตาพวกเราด้วยสไตล์การตกแต่งแบบคลาสสิคของร้าน
ทำให้ตัดสินใจเลือกเข้าร้านนี้อย่างไม่ลังเล ( จริงๆคือหิวมากกว่า 55555555 )

ว่าแล้วก็จัดไปหนักๆ เมนูที่นี่มีให้เลือกเยอะมาก เราเลือกเติมพลังด้วยเย็นตาโฟซึ่งน่าจะเป็นเมนูเด็ดของที่นี่
พอได้กินแล้วนั้น...อื้อหือ เด็ดจริง บอกเลยว่ารสชาติเข้มข้น อร่อยมากๆ อย่าลืมแวะมาชิมกันน้าอาเจ็กเจ้าของน่ารักบริการดี๊ดี

หลังจากเติมพลังกันแล้ว เราก็ไปลุยต่อที่ ‘สะพานพระราม 8’ ที่เป็นสถานที่ไฮไลต์ของเราในวันนี้นั่นเอง เย้!
พวกเราเคยผ่านสะพานนี้กันมาหลายครั้งแล้วแต่ไม่เคยมีโอกาสได้สัมผัสจริงๆสักที
ครั้งนี้เลยอยากมาซึมซับบรรยากาศฟินๆบ้าง ~

เราได้ข้ามมายังฝั่งธน ซึ่งเป็นฝั่งที่มีสวนหลวงพระราม 8 ตั้งอยู่บริเวณใต้สะพาน
นอกจากสวนสุขภาพแล้ว ใต้สะพานนี้ยังมีพื้นที่กิจกรรมให้คนในชุมชนมาทำกิจกรรมร่วมกันเยอะแยะเลย

คุณลุงคุณป้ากำลังซ้อมเต้นลีลาศกัน น่ารักมากๆ

เด็ก ๆ มาวิ่งเล่น และเล่นกีฬากันอย่างสนุกสนาน

หรือจะเพื่อนวัยรุ่นแวะมานั่งชิวกินขนมกันริมน้ำก็สุขไปอีกแบบ

ส่วนภายในสวนหลวงเราได้พบกับภาพบรรยากาศความสุขของคนบริเวณนี้ ที่มาปิคนิกกับครอบครัว มาวิ่งออกกำลังกายบ้าง
มาเล่นโยคะบ้าง แต่ละคนมีหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใสอย่างมีความสุข คงเป็นเพราะอากาศบริเวณนี้ดีมากจริงๆ

จากนั้นเราได้เดินขึ้นมาชมแม่น้ำเจ้าพระยาบนสะพานพระราม 8 กัน พอขึ้นไปเท่านั้นแหละ
โห... ผมนี่อึ้งไปเลยครับ อะไรมันจะยิ่งใหญ่ขนาดน้านนนน มันใหญ่มากจริงๆนะ โคตรอลังการอ่ะ
(ขออภัยหากดูตื่นเต้นเวอร์เกิน เพิ่งเคยขึ้นสะพานค่ะ 55555)

ถ้ามองไปรอบๆสะพานจะเห็นว่ามันมีดีเทลอยู่ หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าลักษณะแหลมๆที่ประดับตกแต่งไปทั่วสะพานนี่คือ 'ดอกบัว'
ซึ่งบอกได้ว่าลายดอกบัวเนี่ยเป็น Signature ของสะพานพระราม 8 เลยค่ะ

บรรยากาศบนสะพานตอนพระอาทิตย์ตกนั้น ยิ่งสวยเข้าไปใหญ่ เข้าใจเลยว่า #ดีงามพระรามแปด เป็นอย่างนี้นี่เอง!
เดินเพลินกันจนท้องฟ้าสีชมพูหายไปกลายเป็นแสงไฟสีเหลืองยิงส่องเข้ามาแทน

ใครสนใจอยากจะมาชมท้องฟ้าสีสวยๆแบบนี้ แนะนำให้มาช่วง 5-6 โมงเย็นนะ
บรรยากาศโรแมนติกมากเลย บวกกับช่วงนี้เป็นช่วงหน้าหนาวด้วย ยิ่งฟินกันไปอีกกกกก

แต่ใครไม่มีคู่ก็มาคูลๆอ่านหนังสือแบบพี่คนนี้ หรือจะมาสไลด์สเก็ตบอร์ดเท่ๆแบบน้องๆดูก็ได้นะ
(ใครอยากมาแจมน้องเขามีแก๊งสเก็ตบอร์ดอยู่ใต้สะพานลอยเลย)

จะมาจ๊อกกิ้งกับเจ้าตูบคู่หู หรือจะมากับเดอะแก๊งก็มีความสุขไปอีกแบบ

หลังจากที่อิ่มเอมกับบรรยากาศกันไปจุใจแล้ว พวกเราก็เดินกลับมาที่ฝั่งสวนหลวงพระราม 8
เห็นร้านสตรีทฟู้ดใต้สะพานขายเต็มไปหมดเลย เราได้เลือกกิน “จิ้มจุ่ม” เพราะอยากได้ฟีลกินข้าวริมน้ำบ้างงี้
โดยเราจะสามารถนั่งตรงไหนก็ได้แล้วแต่พี่เจ้าของร้านเสื่อจะกางให้เลย ชิคสุดๆ 55555555
ด้วยความหิวพวกเราก็จัดเลยจิ้มจุ่มชุดใหญ่พิเศษ ราคา 150 บาท ถ้าชุดธรรมดาจะอยู่ที่ชุดละ 100 บาทค่ะ
ขอบอกเลยว่า ที่นี่...อาหารหลักร้อย แต่บรรยากาศหลักล้านจริงๆ
ได้นั่งริมแม่น้ำเจ้าพระยา ชมวิวสะพานพระราม 8 แถมตรงข้ามยังเป็นตึกแบงค์ชาติสุดคลาสสิคอีก อากาศก็ดี๊ดี บอกเลยว่าคุ้มค่ามากกกกกกกกกกก

เป็นอันจบทริปตามรอยพ่อในกรุงทริปนี้ พวกเราแต่ละคนก็สุขกายสุขใจกันถ้วนหน้า ทำเอาอยากย้ายมาอยู่แถวนี้เลยทีเดียว 55555555555555555

"

อย่างที่บอกไปว่าสะพานนี้แห่งนี้เกิดจากสายพระเนตรที่ยาวไกลของในหลวงรัชกาลที่ 9
ที่ท่านต้องการจะแก้ปัญหาการจราจรในกรุงเทพและช่วยให้คนจากฝั่งธนเดินทางเข้าตัวเมืองได้ง่ายขึ้น
จึงมีพระราชดำริให้สร้างสะพานแห่งนี้ขึ้นมา ซึ่งนอกจากจะมีประโยชน์ทางด้านการคมนาคมแล้ว
สิ่งที่พวกเราได้สัมผัสคือที่นี่ยังคงเป็นสถานที่สร้าง 'ความสุข' ให้กับคนบริเวณนี้ ทั้งสุขภาพกายรวมถึงสุขภาพจิตที่ดี
เรียกได้ว่า สะพานพระราม 8 ได้มอบความสุขแบบไม่รู้จบจริงๆค่ะ  เป็นความสุขที่พ่อหลวงส่งต่อให้ลูกหลานคนไทยอย่างแท้จริง

"

สำหรับใครที่อยากไปซึมซับความสุขแบบอินฟินิตี้ ที่สะพานพระราม8 สามารถแวะเวียนมาเที่ยวกันได้ตลอดปีเลย
แต่แนะนำให้รีบมาช่วงอากาศดีๆเหมือนช่วงนี้นะ มากันเถอะค่ะ มาเติมพลังชีวิตกัน รับรองว่าคุ้มค่าคุ้มเวลาแน่นอน #ดีงามพระรามแปด

ปล1.ขออนุญาตทุกท่านที่อยู่ในรูปด้วยนะคะ

ปล2.ผิดพลาดประการใดขออภัย มือใหม่หัดพันทิป

อมยิ้ม17
อมยิ้ม17
อมยิ้ม17

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่