ล้างฟิล์มขาวดำ ทำให้ฉันรู้สึกเหมือนตอนสิบสี่

วันนี้จะล้างฟิล์มขาวดำครับ แบบผสมน้ำยาเอง เผื่อบางคนเคยแต่ส่งร้านล้างหรือใข้น้ำยาสำเร็จรูปเทจากกระป๋องแล้วมาผสมน้ำแล้วล้างเลย
ผมเลยจะสาธิตวิธีล้างฟิล์มให้ดู อันนี้ผมชำนาญมาก (คุยเลย)  ก่อนอื่นเราต้องเตรียมอุปกรณ์นะครับ

1  ตาชั่งสารเคมี

2  สารเคมี พวก เมตอล ซัลไฟท์ ควินนอน บอแรกซ์ ไฮโป อซิติกแอซิก (อันนี้สำหรับล้างฟิล์ม) ถ้าล้างกระดาษด้วยจะต้องมี คาบอเนต และ โบร์ไมด์ ด้วย

3 แท็งค์ล้างฟิล์ม จะมีทั้งแบบโลหะและพลาสติก ไม่สามารถบอกว่าอันไหนดีกว่ากันเพราะใช้แล้วมีทั้งข้อดีและข้อด้อย
การล้างครั้งนี้ผมใช้แท็งค์พลาสติกของไกเซอร์

4  เทอร์โมมิเตอร์ที่สามารถวัดอุณหภูมิประมาณ 20 องศาได้

5  คีมยางคีบฟิล์มเพื่อไล่คราบน้ำ แต่อันนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่ ล้างฟิล์มครั้งนี้ผมก็ไม่ใช้ (สาเหตุมาจากฟิกเซอร์)

6 ขวดใส่น้ำยาและกระป๋องผสมน้ำยา อะไรก็ได้ขอให้สามารถใส่น้ำได้ 1 ลิตรและสะอาด แต่น้ำยาไม่ชอบถูกแสง(แต่ถูกแสงได้พอสมควร) ถ้ามีขวดใสก็ควรเก็บในที่มืดก็ดี

อันนี้ภาพขวดไม่มีเพราะขวดของผมไม่สวย มันเป็นขวดน้ำมันเครื่องมอเตอร์ไซค์เลยไม่ถ่าย จริงๆมันก็ไม่สวยหมดแหละเพราะมันเป็นอุปกรณ์เก่าทั้งหมดเลย

แสดงความคิดเห็น