สอบถามเรื่องการจดทะเบียนพาณิชย์/ทะเบียนการค้าบุคคลธรรมดา ค่ะ

สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีโครงการว่าจะทำสินค้าที่เป็นแบรนด์ของตัวเอง แต่ยังคง งงๆ กับขั้นตอนการทำอยู่ค่ะ จึงขอสอบถามดังนี้

1. การจดทะเบียนพาณิชย์/ทะเบียนการค้าบุคคลธรรมดา สามารถจดคนเดียวได้ไม่ต้องมีคนจดร่วมใช่มั้ยคะ แล้วจดทะเบียนออกแล้วจะเป็นในรูปแบบไหน เพราะหากจดเป็นบริษัท ก็จะชื่อ บริษัท ... จำกัด
2. หากไม่มีที่อยู่ในกรุงเทพ แต่มีบ้านอยู่ต่างจังหวัด สามารถจดทะเบียนที่กรุงเทพ แต่ใช้ที่อยู่ต่างจังหวัดได้หรือไม่คะ
3. การจดทะเบียนเครื่องหมายการค้า หรือโลโก้ จดก่อนหรือหลังการจดทะเบียนพาณิชน์บุคคลธรรมดาคะ

ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่